overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงDSLRของSony

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Default ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงDSLRของSony

ตามนั้นเลยครับ มันก็ออกมาได้พักนึงแล้ว แต่เห็นราคาแล้วหนาวเลย มันไม่ดีหรือเพราะมันยังใหม่ เลยไม่ค่อยมีใครใช้
    เห็นแต่Compactใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง

OverclockZone Member OJARU's Avatar

คล้ายๆกับกล้อง ที่ มีตราแดงๆ เขียนว่า Leica
    เพราะกล้องมันเขียนว่า SONY เลยแพงกว่าชาวบ้านเขา แต่กล้อง ระดับ สูงๆสเปกดีใช้ได้อยู่นะ แต่ผมไม่มีตังจะซื้อใช้ง่ะ

OverclockZone Member L-D's Avatar

อยากให้สาธยายเรื่องไหนครับ เดวจัดให้

เรื่องราคา ตามที่บอกไปคือเป็นเฉพาะที่โซหนี้ไทยครับ เพราะนโยบายการตลาดของโซหนี้ไทยคือแพงไว้ก่อน ยังไงคนก็ซื้อเพราะมันมีตราโซหนี้ เรื่องราคาเลยเป็นอย่างที่เห็น แพงทุกอย่าง แถมราคาขึ้นๆลงๆยิ่งกว่าตลาดหุ้นเสียอีก
    และที่ยังไม่เด่นในตลาดบ้านเราเพราะทางโซหนี้เองยังไม่ค่อยตีตลาดเท่าที่ควร สำหรับ dslr แล้ว โซหนี้ยังใหม่อยู่มาก ไม่เหมือน compact ที่เค้าทำตลาดมานาน ยึดกลุ่มลูกค้าเข้าอารยธรรมได้เยอะแล้ว

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

อ่า ครับ แล้วเรื่องคุณภาพของภาพล่ะครับ มีใครเคยลองใช้บ้างรึยัง

OverclockZone Member L-D's Avatar

เรื่องคุณภาพของโซหนี้ ต้องเข้าใจก่อนว่าโซหนี้ได้ทำการเทคโอเวอร์ฝ่ายกล้องของมินอลต้ามาทั้งแผนกเลย เพราะฉะนั้นกล้องที่เห็นๆกันอยู่ก็พื้นฐานจากมินอลต้าทั้งนั้นครับ รวมถึงเลนส์ที่แทบพูดได้เลยว่า แค่เอาตรามินอลต้าออกแล้วเอาตราโซหนี้ใส่ลงไป ก็กลายเป็นโซหนี้แล้ว

ส่วนคุณภาพของภาพโซหนี้ พอดีผมยังไม่มีบุญได้ใช้ ตอนนี้ยังใช้มินอลต้าอยู่เลยขอพูดเฉพาะที่ใช้แล้วกันน่ะครับ ว่า output ของภาพที่ได้มีสีสัน การไล่โทนสีที่สวยไม่แพ้ใครครับ (ทั้ง d5d และ d7d)
    ถ้าเป็นของโซหนี้แล้ว (อย่าง a100,200,300,350 และ700) จากที่ได้อ่านตามรีวิวต่างๆ โซหนี้จะมีจุดเด่นอยู่ที่ การทำ d-range ที่ค่อนข้างดี คอนโทล noise พอใช้ได้ในรุ่นล่างๆ ครับ พอดีไม่เคยได้ใช้จริงๆจังๆเสียทีเลยสาธยายไม่ค่อยจะได้เรื่อง

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ความรู้ใหม่ครับ จด

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, ในความรู้สึกของผมเกี่ยวกับเรื่องราคากล้องของ sony นะครับ ,,
    ,, ตัวกล้องนั้นไม่แพงครับ รับได้เลยทีเดียว (ดูได้จากราคา A700 น่าสอยมากๆ) ,,

,, แต่ที่ทำให้กระอักคือ ราคาเลนส์ครับ แพงมากกกกกกกก เลนส์พวก Zeiss หรือ G นี่เป็นแสน ,,
    ,, แต่ก็นะครับ คุณภาพก็ตามราคา ยอมรับเรื่องคุณภาพเลนส์ครับ ของเค้าดีจริงๆ ,,

,, มีเพื่อนผมคนนึงใช้ Minolta รับงานตลอด แต่สุดท้ายก็ต้องแยกจากน้องหมี เพราะการตลาดนี่แหล่ะครับ ,,
    ,, ตอนนี้ก็เปลี่ยนมาใช้ nikon (แบบครบชุด) แต่ในใจก็ยังโหยหาน้องหมี เพราะคุณภาพของเลนส์นี่แหล่ะครับ ,,

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

แต่ก่อนผมก็จับน้องหมีเหมือนกัน สมัยเรียนฟีมล์โน่น....นานมากล่ะ

สำหรับผม ผมมองเหมือนว่า Sony ยังเป็นน่้องใหม่ในการพัฒนา SLR ทั้งที่ Sony นั้นทำเซ็นเซอร์ให้กล้องหลาย ๆ ยี่ห้อ อย่างแรกที่ที่ Sony ได้มาคือเข้าไปซือ มินอต้าเข้ามา จะเห็นได้จาก a100 นั้นแกะแบบจากมินอต้ามาเกือบ ๆ หมด ซึ่งผมก็มองว่ารุ่นหลัง ๆ ออกมาในระบบสายการผลิตและเทคโนโลยีเดิมของมินอต้า ได้ถูก sony มาจับทำใหม่ โดยพัฒนาเข้่ามาในตัว a700 และรุ่น เล็ก ๆ พวก a200 a250 a300 และ a350 สิ่งที่ผมมองคือ เขาเพิ่งเริ่มที่จะทำ กล้อง SLR ออกมาในสายงาน ซึ่งถามว่า โซนี่มีเลนน์ค่าอิสระรองรับไหม ผมขอบอกครับว่ามี อย่าง Sigma เขาทำเมาส์ให้กับมินอต่้ามานานแล้ว ถามว่าถ้าเน้นการตลอดอย่างที่ผมคือ เลนน์ออกมาในราคาที่ค่อนข้างสูง แต่บอดี้ราคาเอื้อมกันได้สบาย ๆ เลนน์ค่ายอิสระ คงเป็นตัวเลือกสำหรับคนใช้กล้องในระดับล่าง ๆ หรือ กลาง ๆ หรือแม้แต่ผมเอง ซึ่งผมมองว่าส่วนแบ่งการตลาดของเลนน์ในตอนนี้ค่อนข้่างจะน้อย ทำให้คนไม่ค่อยกล้าที่จะมาจับ Sony SLR เท่า ถ้าคนทีเพิ่งหัดถ่ายภาพ อาจจะมองไม่เห็นอะไรมากมาย แต่ลองดูเข้าจริง ๆแล้ว ถ้าเลนน์ค่ายอิสระได้เข้ามาทำตลาดในเมืองไทย โดยขายตรงไม่ใช่ตัวแทนจำหน่าย มันก็เป็นทางเลือกนึง ที่จะทำให้คนหันมาจับ เพราะเลนน์ คาไซด์ที่ Sony ทำขึ้นมาราคายังสูง ขนาดราคาลงมาแล้ว ก็ยังสูงอยู่ ซึ่งผมคิดว่าคงอีกสักระยะ คงจะทำตลาดได้ เนืื่องจาก อย่างที่ผมได้พูดไปตอนแรก จากที่ไปได้ไปทำข่าวเปิดตัว a200 a250 a300 และ a350 ผมยังรักพี่เสียดายน้องอยู่ คือ a350 มีระบบ Live View ที่เหนือกว่าทุกยี่ห้อในขณะนี้ ซึ่งการทำงานของไรด์วิวตัวนี้ ใช้ระบบโฟกัสแบบออโต้ได้ ซึ่งแคนนอนต้องใช้มือสำหรับโฟกัสแทนในโหมด Live View และ a 700 บอดี้ดีมาก (ในความคิด ผมอยากให้เอาคุณสมบัติของ a350 กะ บอดี้ของ a700 มารวมกันจะได้แหล่มสุด ๆ เลย) สำหรับผม ทำไม Sony ถึงไม่ค่อยมีใครพูดกัน ผมบอกได้เลยว่ามีครับ แต่ยังอยู่ในวงที่แคบอยู่ เนื่องจากเป็นน้องใหม่ในวงการ SLr แต่ในวงการสายการผลิตแล้ว Sony เก๋าสุด เพราะผลิตเซ็นเซอร์ให้กับกล้องค่ายดัง ๆ มากมายครับ ในเรื่องของระบบกล้องคงต้องพัฒนาไปอีกอ่ะครับ ถ้าใจให้เหนือกว่าค่าย หลาย ๆ ค่ายที่เดินสายพัฒนาระบบของ slr ไปก่อนหน้านี้แล้ว
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 7 Apr 2008 at 11:11:14.

live view ที่โซหนี้ทำเหนือกว่าคู่แข่ง คือ live view ของคู่แข็ง จะทำการยกกระจกสะท้อนภาพขึ้นเพื่อให้แสงผ่านเข้าไปยังตัวเ็ซนเซอร์โดยตรง เพื่อให้ภาพมันไปขึ้นที่จอ lcd ด้านหลัง ทีนี้ เมื่อจะทำการโฟกัสภาพ จะต้องไปกดปุ่มแยกต่างหากเพื่อสั่งให้กระจกสะท้อนภาพดีดกลับเข้าที่ก่อน ถึงสามารถหาโฟกัสได้ตามปกติ หลังจากโฟกัสได้แล้ว กระจกก็จะยกตัวขึ้นอีกครั้ง แล้วถึงกดชัตเตอร์ถ่ายได้
    แต่ของโซหนี้เอง จะใช้เซ็นเซอร์ที่อยู่ช่องมองภาพในการรับภาพที่สะท้อนมาจากกระจก แล้วส่งภาพนั้นไปปรากฎบนจอ lcd ซึ่งการทำงานของระบบโฟกัสของสามารถทำงานไปอย่างปกติ ไม่จำเป็นต้องยกกระจกสะท้อนภาพขึ้นๆลงๆ นอกจากนั้นสามารถแสดงผลการชดเชยแสงของภาพ การปรับwb การทำพวก creative style ต่างๆ สามารถเห็นผลผ่านจอ lcd ได้ทันที อันนี้อย่างคร่าวๆครับ
    โซหนี้เองก็ผลิต lcd ป้อนให้กับนิคน่ะครับ รุ่น d300 ส่วนเลนส์ สมัยเป็นหมี จะจ้างโรงงานของแทมรอนทำเลนส์ให้ คือดีไซน์อะไรเองหมด แล้วส่งไปให้แทมรอนโค้ทให้ เป็นต้น แต่หลังๆมานี่เลนส์อิสระก็เริ่มมีให้เห็นบ้างแล้วครับ มีครบทุกช่วง ส่วนใหญ่จะเป็นของหิ้วและค่อนข้างหายากหน่อยนึง ไม่ได้มีประจำอยู่ทุกร้าน ถ้าอยากซื้อเลนส์โซหนี้เองที่เป็นประกันศูนย์ นอกจากจะไปซื้อตามศูนย์ของโซหนี้แล้วก็มีแต่ร้าน big camera ล่ะครับ ที่โซหนี้เค้ายอมให้ขายของเค้าให้ ถ้าร้านอื่นประกันร้านหมดครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by L-D View Post
    live view ที่โซหนี้ทำเหนือกว่าคู่แข่ง คือ live view ของคู่แข็ง จะทำการยกกระจกสะท้อนภาพขึ้นเพื่อให้แสงผ่านเข้าไปยังตัวเ็ซนเซอร์โดยตรง เพื่อให้ภาพมันไปขึ้นที่จอ lcd ด้านหลัง ทีนี้ เมื่อจะทำการโฟกัสภาพ จะต้องไปกดปุ่มแยกต่างหากเพื่อสั่งให้กระจกสะท้อนภาพดีดกลับเข้าที่ก่อน ถึงสามารถหาโฟกัสได้ตามปกติ หลังจากโฟกัสได้แล้ว กระจกก็จะยกตัวขึ้นอีกครั้ง แล้วถึงกดชัตเตอร์ถ่ายได้
    แต่ของโซหนี้เอง จะใช้เซ็นเซอร์ที่อยู่ช่องมองภาพในการรับภาพที่สะท้อนมาจากกระจก แล้วส่งภาพนั้นไปปรากฎบนจอ lcd ซึ่งการทำงานของระบบโฟกัสของสามารถทำงานไปอย่างปกติ ไม่จำเป็นต้องยกกระจกสะท้อนภาพขึ้นๆลงๆ นอกจากนั้นสามารถแสดงผลการชดเชยแสงของภาพ การปรับwb การทำพวก creative style ต่างๆ สามารถเห็นผลผ่านจอ lcd ได้ทันที อันนี้อย่างคร่าวๆครับ
    โซหนี้เองก็ผลิต lcd ป้อนให้กับนิคน่ะครับ รุ่น d300 ส่วนเลนส์ สมัยเป็นหมี จะจ้างโรงงานของแทมรอนทำเลนส์ให้ คือดีไซน์อะไรเองหมด แล้วส่งไปให้แทมรอนโค้ทให้ เป็นต้น แต่หลังๆมานี่เลนส์อิสระก็เริ่มมีให้เห็นบ้างแล้วครับ มีครบทุกช่วง ส่วนใหญ่จะเป็นของหิ้วและค่อนข้างหายากหน่อยนึง ไม่ได้มีประจำอยู่ทุกร้าน ถ้าอยากซื้อเลนส์โซหนี้เองที่เป็นประกันศูนย์ นอกจากจะไปซื้อตามศูนย์ของโซหนี้แล้วก็มีแต่ร้าน big camera ล่ะครับ ที่โซหนี้เค้ายอมให้ขายของเค้าให้ ถ้าร้านอื่นประกันร้านหมดครับ
    thanks L-D มากกครับสำหรับรายละเอียดเสริม

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

จดๆ ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

อืม ความรู้ทั้งนั้นเลย เพิ่งรู้ครับ ว่าDSLRโซหนี้ มันมีต้นกำเนิดมาจากมินอลต้านั่นเอง ขอบคุณมากครับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    แต่ก่อนผมก็จับน้องหมีเหมือนกัน สมัยเรียนฟีมล์โน่น....นานมากล่ะ

สำหรับผม ผมมองเหมือนว่า Sony ยังเป็นน่้องใหม่ในการพัฒนา SLR ทั้งที่ Sony นั้นทำเซ็นเซอร์ให้กล้องหลาย ๆ ยี่ห้อ อย่างแรกที่ที่ Sony ได้มาคือเข้าไปซือ มินอต้าเข้ามา จะเห็นได้จาก a100 นั้นแกะแบบจากมินอต้ามาเกือบ ๆ หมด ซึ่งผมก็มองว่ารุ่นหลัง ๆ ออกมาในระบบสายการผลิตและเทคโนโลยีเดิมของมินอต้า ได้ถูก sony มาจับทำใหม่ โดยพัฒนาเข้่ามาในตัว a700 และรุ่น เล็ก ๆ พวก a200 a250 a300 และ a350 สิ่งที่ผมมองคือ เขาเพิ่งเริ่มที่จะทำ กล้อง SLR ออกมาในสายงาน ซึ่งถามว่า โซนี่มีเลนน์ค่าอิสระรองรับไหม ผมขอบอกครับว่ามี อย่าง Sigma เขาทำเมาส์ให้กับมินอต่้ามานานแล้ว ถามว่าถ้าเน้นการตลอดอย่างที่ผมคือ เลนน์ออกมาในราคาที่ค่อนข้างสูง แต่บอดี้ราคาเอื้อมกันได้สบาย ๆ เลนน์ค่ายอิสระ คงเป็นตัวเลือกสำหรับคนใช้กล้องในระดับล่าง ๆ หรือ กลาง ๆ หรือแม้แต่ผมเอง ซึ่งผมมองว่าส่วนแบ่งการตลาดของเลนน์ในตอนนี้ค่อนข้่างจะน้อย ทำให้คนไม่ค่อยกล้าที่จะมาจับ Sony SLR เท่า ถ้าคนทีเพิ่งหัดถ่ายภาพ อาจจะมองไม่เห็นอะไรมากมาย แต่ลองดูเข้าจริง ๆแล้ว ถ้าเลนน์ค่ายอิสระได้เข้ามาทำตลาดในเมืองไทย โดยขายตรงไม่ใช่ตัวแทนจำหน่าย มันก็เป็นทางเลือกนึง ที่จะทำให้คนหันมาจับ เพราะเลนน์ คาไซด์ที่ Sony ทำขึ้นมาราคายังสูง ขนาดราคาลงมาแล้ว ก็ยังสูงอยู่ ซึ่งผมคิดว่าคงอีกสักระยะ คงจะทำตลาดได้ เนืื่องจาก อย่างที่ผมได้พูดไปตอนแรก จากที่ไปได้ไปทำข่าวเปิดตัว a200 a250 a300 และ a350 ผมยังรักพี่เสียดายน้องอยู่ คือ a350 มีระบบ Live View ที่เหนือกว่าทุกยี่ห้อในขณะนี้ ซึ่งการทำงานของไรด์วิวตัวนี้ ใช้ระบบโฟกัสแบบออโต้ได้ ซึ่งแคนนอนต้องใช้มือสำหรับโฟกัสแทนในโหมด Live View และ a 700 บอดี้ดีมาก (ในความคิด ผมอยากให้เอาคุณสมบัติของ a350 กะ บอดี้ของ a700 มารวมกันจะได้แหล่มสุด ๆ เลย) สำหรับผม ทำไม Sony ถึงไม่ค่อยมีใครพูดกัน ผมบอกได้เลยว่ามีครับ แต่ยังอยู่ในวงที่แคบอยู่ เนื่องจากเป็นน้องใหม่ในวงการ SLr แต่ในวงการสายการผลิตแล้ว Sony เก๋าสุด เพราะผลิตเซ็นเซอร์ให้กับกล้องค่ายดัง ๆ มากมายครับ ในเรื่องของระบบกล้องคงต้องพัฒนาไปอีกอ่ะครับ ถ้าใจให้เหนือกว่าค่าย หลาย ๆ ค่ายที่เดินสายพัฒนาระบบของ slr ไปก่อนหน้านี้แล้ว
    40D ใช้ live view ก็สามารถทำ Auto Focus ได้นะครับขนาดผมไม่มีกล้องยังรู้เลย

ปล.คู่มือก็มีบอกนะครับ

ปล.2 ผมไม่ได้บอกว่าสะดวกกว่าหรือดีกว่านะครับแค่มาบอกว่า canon มันทำ Auto Focus ในโหมด Live view ได้เท่านั้นครับ

* กดปุ่ม Menu >เลือกเมนูที่8จากซ้ายจะเป็น ICON สีส้มรูปกล้อง>เลือก C. Fn III : Auto focus/Drive>เลือกอันที่ 6 AF during Live View Shooting>เลือก 1 Enable ครับ

* กดปุ่ม Menu >เลือกเมนูที่6จากซ้ายจะเป็น ICON สีเหลือง รูปประแจแล้วก็มีจุด2จุด>เลือก Live View function settings>เลือกLive View shoot.>เลือก Enable ครับ

* กดปุ่ม Set เพื่อเข้าโหมด Live View

* กด AF-ON ให้กดค้างไว้รอมันโฟกัสนิดนึงครับ พอโฟกัสได้แล้วค่อยกด ชัตเตอร์ครับ
    Last edited by LoVePaNCaKe; 8 Apr 2008 at 11:01:52.

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    40D ใช้ live view ก็สามารถทำ Auto Focus ได้นะครับขนาดผมไม่มีกล้องยังรู้เลย

ปล.คู่มือก็มีบอกนะครับ

ปล.2 ผมไม่ได้บอกว่าสะดวกกว่าหรือดีกว่านะครับแค่มาบอกว่า canon มันทำ Auto Focus ในโหมด Live view ได้เท่านั้นครับ
    มันเปิด ออโต้ ก์็จริงครับ แต่ สับกับการเปิดม่านชัตเตอร์ ซึ่งไม่มีความหมายอะไรเท่า ทำได้ครับ แต่ไม่เต็มที่หรอกครับ ซึ่งไม่ได้เปันการควบคุมออโต้ก่อน แล้วเปิดม่านชัตเอร์ ซึ่งมีค่าจากปรับมือ และ เสียเวลากว่าการปรับด้วยมืด้วยซ้ำ การทำงานไม่เหมาะกับการใช้ถ่ายแบบเดินถ่าย ซึ่ง live view สำหรับ SLR นั้น เหมาะกับงานถ่ายในสตูหรืองานที่ต้องใช้การจัดแบบบและมีระยะเวลาเสียมากกว่า ผมไม่ได้อะไรหรอก แต่อยากชี้แจงให้เข้าใจเท่านั้น
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 8 Apr 2008 at 14:29:35.

อย่างที่ท่านแซดพูดไว้เลยครับ ขอเสริมการทำงานคือ การที่จะให้มันออโต้โฟกัสเนี่ย มันจำเป็นต้องไปกดปุ่มแยกต่างหาก เพื่อให้กระจกสะท้อนภาพมันดีดตัวกลับเข้าที่ก่อน เพื่อให้ออโต้โฟกัสทำงานได้ ทีนี้ก็จะส่งผลให้ lcd มืดไปชั่วขณะ เนื่อจากไม่มีแสงไปเข้าเ็ซนเซอร์ เรียกอาการนี้ว่า black out ประมาณเกือบๆวินาที พอหลังจากที่หาโฟกัสเสร็จแล้ว กระจกก็จะยกตัวขึ้นอีกครั้ง ตอนนี้ผู้ใช้ก็จะได้เห็นภาพแล้วสามารถกดชัตเตอร์ถ่ายภาพได้ปกติ

ซึ่งจะเห็นได้ว่า ค่อนข้างยุ่งยากอยู่เหมือนกันกับการที่จะให้โฟกัสได้ สู้ใช้มือหมุนจะเร็วกว่าอีก และยังมีอีกอย่างคือ มันจะส่งผลให้เกิด delay ของชัตเตอร์ไปชั่วขณะนึงเมื่อต้องถ่ายภาพโดยต้องใช้ออโต้โฟกัส ทำให้ภายที่ได้ไม่ใช้ภาพตอนที่ทำการหาโฟกัสได้ ปัญหานี้จะเกิดขึ้นเมื่อต้องการถ่ายภาพที่มีการเคลื่อนไหว (เห็นเรียกกันว่า shutter lag) อย่างที่ท่านแซดบอกอีกเช่นกันครับ วlive view แบบนี้ เหมาะกับงานประณีต อย่างเช่นงานในสตูมากกว่าครับ บางครั้งคู่มือก็บอกข้อเท็จจริงไม่หมดก็มีเหมือนกันครับ
    Last edited by L-D; 8 Apr 2008 at 13:37:51.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

อืม เพิ่งรู้ว่า live view ของ DSLR มันมีข้อจำกัดเยอะเหมือนกันนะเนี่ย แล้วพวก E-510 ล่ะครับ เป็นเหมือนกันไหม

OverclockZone Member heatie's Avatar

ในฐานะแฟนเก่าแก่ของ minolta (กิ๊กเก่าผม X700) เห็นราคาโซนี่แล้ว อยากจะกรี๊ดดัง ๆ
    ให้กับความแพง!

OverclockZone Member

450D เขาว่า Auto focus แบบโซนี่ได้ แต่ไม่เคยลองเอง
    โซนี่ราคากล้องไม่ใส่ใจ สนใจราคาเลนส์มากกว่า ไม่ต้องใส่กันสั่นในตัวแต่ราคาพอๆกะเลนส์กันสั่นชาวบ้านเลย

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

^
    ^
    ^

,, AF-S ED 70-200 F2.8 VR ของนิค ราคา 65K ,,
    ,, แต่ SAL 70-200 F2.8 G ของหมี+หนี้ มัน 120K ครับ ,,
    ,, จะบอกว่าแพงกว่า 2 เท่าเลยครับ ไม่พอๆ กัน เหอ เหอ เหอ ,,
    ,, เห็นแล้วเศร้าใจแทนสาวกหมี ,,

70-200 2.8 g ของโซหนี้เปิดตัวที่ 120k ครับ
    เมื่อต้นปี ที่งาน photoworld พาราก้อน ปรับลดเหลือ 89k
    และเมื่องานโซหนี้ที่พาราก้อนที่ผ่านมากหยกๆ ปรับลดอีกรอบเหลือ 79k ครับ
    ถ้าซื้อของหิ้วแถวภิรม ประมาณ 6xk ครับ
    Last edited by L-D; 10 Apr 2008 at 14:44:16.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks