overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: รบกวนช่วยเลือกระหว่าง G500 กับ samsung HT-XQ100 hometheater เอาอันไหนดีครับ???

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

Default รบกวนช่วยเลือกระหว่าง G500 กับ samsung HT-XQ100 hometheater เอาอันไหนดีครับ???

พรุ่งนี้จะไปซื่้อลำโพงครับผม ตอนนี้ใช้ t6100 อยู่จะขายให้เพื่อนแล้ว
    อยากได้ลำโพง 5.1ชุดใหม่ มาเล่นเกม ดูหนังฟังเพลงคับ
    ระหว่าง G500 (13000บาท)กับ samsung HT-XQ100 hometheater(10000บาท)
    จริงๆผมชอบ เสียงซัมซุงมากกว่า แต่กลัวมันมีปัญหาต่อกับ การ์ดเสียงคือ xfi extmusic ไม่ได้อ่ะคับ

ปัญหาคือ ซัมซุงมันมี input แค่ L R สองช่องเท่านั้น กับ digital in(ไม่มี rearleft, rearright, center)
    เพื่อนผมหลายคนบอก โฮมเทียเตอร์ไม่เหมาะจะเอามาต่อกับคอม ไม่รู้จริงเปล่า
    ซึ่งผมลองเดินหาสาย digital in แต่ไม่เจอ ถามคนขายหลายๆร้านก็ไม่รู้จัก = ="

ผมมีหัวแปลงจาก LR สีเเดงขาว มาเป็นหัวสีเขียวไว้เสียบเข้าการ์ดเสียงอยู่แล้ว
    แต่กลัวว่ามันจะเสียงออกแค่ 2.1 เพราะไม่ได้ต่อสายหัวสีเหลืองกับดำที่เป็น output ของcenter+ลำโพงคู่หลัง ออกจากการ์ดเสียง
    ซัมซุงชุดนี้ดันไม่มีช่องinput ของลำโพงคู่หลังกับเซนเตอร์ซะงั้น

ผมถามคนขายที่ร้านซัมซุง เค้าบอกว่าเสียบแค่สายหัวสีเขียวสายเดียวออกจากการ์ดเสียงก็ได้แล้ว
    โฮมชุดนี้มันจะเเปลงสัญญาณจาก 2.1 เป็น 5.1 ให้เอง ผมก็งงๆ
    ไม่มั่นใจว่าเสียงมันจะออกเป็น 5.1 จริงๆหรือเปล่า หรือออกเป็น 5.1แต่ว่าเสียงแย่ๆ
    จะลองที่ร้านก็ดันไม่มีสายเเปลง rca เข้า การ์ดเสียงอีก
    เค้าก็โทรถาม expert หลายๆท่านให้ผม เค้าก็บอกว่าสายเดียวมันเสียบออกเป็น 5.1ได้จริง

ก็เลยอยากถามท่านๆว่า
    1.เสียงมันจะออกมาเป็น 5.1 หรือ 2.1แน่คับ?
    2.สาย digital นี่ส่งสัญญาณเป็น 5.1 เลยใช่หรือเปล่าคับ?
    3.แล้วสาย digital in หาได้ที่ไหนบ้าง? มันต้องมีสายแปลงเพื่อเสียงเข้ากับ digital out ของ การ์ดเสียงอีกหรือเปล่า?
    4.หรือจริงๆแล้วใช้ G500 เสียงเหมาะกับการเล่นเกมคอมมากกว่า samsung HT-XQ100 ชุดนี้??

ถ้ามันไม่ได้ผมจะไปถอย G500 ทันทีครับ
    ขอรบกวนท่านๆหน่อยนะค้าบบบ ถามหลายอย่างเหลือเกิน :b

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ ^^
    Last edited by wasteddog; 5 Apr 2008 at 00:59:51.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ตอบตรงคำถามเลยนะ

1 ปกติ Digital S/P DIF จะส่งเพียง PCM Stereo 2 Channel เท่าันั้น

2 S/P Dif Passthrought สำหรับ DVD ที่เป็น DTS / Dolby digital ถึงจะออก 5.1 แท้

เลือก use s/p dif ใน powerdvd และ s/p dif passthrought ใน driver

3 ท่าทางจะเป็น Optical ซึ่งต้องหาอุปกรณ์เสริมสำหรับ X-fi วุ่นวาย

4 X-fi เมื่อเล่นเกมส์ ผ่าน s/p dif จะ ตรงตามข้อ 1 คือ

ปกติ Digital S/P DIF จะส่งเพียง PCM Stereo 2 Channel เท่าันั้น
    ซึ่งไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์แน่ ไม่คุ้มด้วย ทั้งๆที่เรามีชุด 5.1 แต่ดันใช้ได้แค่ 2

สรุป ถ้าต้องการเสียง multichannel สมบูรณ์แบบ จาก x-fi จำเป็นต้องต่อ analog

ซึ่ง ลำโพงของ creative เองออกแบบมาเพื่อสิ่งนั้น
    Last edited by battlecruiser; 5 Apr 2008 at 01:45:06.

ผมถามคนขายที่ร้านซัมซุง เค้าบอกว่าเสียบแค่สายหัวสีเขียวสายเดียวออกจากการ์ดเสียงก็ได้แล้ว
    โฮมชุดนี้มันจะเเปลงสัญญาณจาก 2.1 เป็น 5.1 ให้เอง ผมก็งงๆ

การรับเข้าไป 2 channel ทั้งแบบ analog และ Digital s/p dif PCM

ที่ว่า ออกครบทุกลำโพง รับ 2 ออก 5.1 เรียกว่า prologic mode

เป็น surround เทียม ไม่สามารถแยกทิศทางได้ ไม่เหมาะกับเกมส์

ขนาดฟังเพลงยังไม่ค่อยจะเหมาะเลย

หากใครพูดว่า มันเป็น 5.1 แท้ ผมจะเอารองเท้าคอมแบทเหยียบปากมัน

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

ขอบคุณอย่างสุดใจครับท่าน battlecruiser
    ชัดเจนจริงๆ บ่ายนี้เจอกัน G500

OverclockZone Member mr_tor's Avatar

ผมรบกวนนิดหนึ่ง คุณเรือใบ อย่างทุกวันนี้ผมต่อ optical ออกจาก mainboad intel DP35DP ที่เคยถามหะครับ แล้วยิงเข้า avr แล้วที่หน้าปัดขึ้น Dolby digital ตอนเล่นเกม อย่างนี้เสียงที่ออกมาเป็น 5.1 แท้หรอป่าว แต่ตอนเล่นก็ออกครบหมดทุกตัว อย่างเช่น สมมุติมีคนยิงข้างหน้าเรา พอเราเห็นหน้าไปซ้ายเสียงน้ันจะเปลี่ยนจากลำโพงตัวหน้า ไปเป็นตัวขวาแทน อย่างนี้เป็นต้น เลยอยากรู้ว่าทุกวันเป็นเสียง 5.1 แท้หรอป่าว อยากรู้ครับผม

แต่ว่าจริงๆแล้ว เสียงของ T6100 กับ G500 นี่ต่างกันมากมั้ยครับ?
    ราคามันต่างกัน3เท่าตัว!!?? เสียงอาจจะต่างกันไม่ถึง 3เท่าตัว!!??
    ผมพึ่งไปเคลมT6100 มาวันนี้เองได้ของใหม่เลย ประกันเยี่ยมจริงๆคับ

ผมก็อยากรู้ด้วยครับท่าน ^^

OverclockZone Member mr_tor's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    การรับเข้าไป 2 channel ทั้งแบบ analog และ Digital s/p dif PCM

ที่ว่า ออกครบทุกลำโพง รับ 2 ออก 5.1 เรียกว่า prologic mode

เป็น surround เทียม ไม่สามารถแยกทิศทางได้ ไม่เหมาะกับเกมส์

ขนาดฟังเพลงยังไม่ค่อยจะเหมาะเลย

หากใครพูดว่า มันเป็น 5.1 แท้ ผมจะเอารองเท้าคอมแบทเหยียบปากมัน
    อุ้ยโหดจัง กลัวโดนเหยียบปาก คนในนี้หลายๆๆคนเชี่ยวชาญเรื่องเสียง คนโง่อย่างผมเลยได้ความรู้อาจจะถามอะไรโง่ๆๆ ไปมั้ง อย่าถือสาคิดสะว่าคนไม่รู้ไม่ผิด

Dolby digital live สามารถ Encode เสียง ที่ควรจะออก analog 5.1 แท้

ให้กลายเป็น Dolby digital เพื่อ ส่งผ่าน s/p dif ไปถอดออกเป้น 5.1 แท้ คืนที่ชุดโฮมได้

การพิสูจน์ ให้แน่ชัดกว่านี้ึืคือ

ลองให้คนยิงจากด้านหลัง ซ้าย-ขวา แล้วมันออกตรงทิศทาง หลังซ้าย-ขวา

อันนี้ชัวร์

แต่ปัญหาคือ การ์ดหรือออนบอร์ดส่วนมาก ที่มีเทคโนโลยี่นี้ ยัง ไม่support Directsound3D+EAX ระดับ hardware

ทั้งหมดทั้งสิ้น ส่วนมากเป็นแค่ EAX2 ระดับ software

เสียงที่ออกจากเกมส์จะธรรมดาๆ เสียงหลายๆอย่างที่เราควรจะได้ยิน กลับไม่มีให้ได้ยิน

effect ต่างๆ เสียง footstep ที่ตกกระทบผิวห้อง เสียงน้ำใหล ลมพัด จะหายไป 9ล9

คนใช้ x-fi จะรู้ดี
    Last edited by battlecruiser; 5 Apr 2008 at 01:45:31.

555 ระวังนะท่าน ผมก็เกือบโดน

มีคนโชว์โง่ด้วย ไม่รู้แล้วอวดฉลาด เกมส์ EAX4 แต่ดันเสือกพูดว่า เป็นแค่ EAX2

บ้าชัดๆ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    กับคำถามนี้ผมก็สงสัยเช่นเดียวกันครับ ทำไมเกมส์ดีๆ หลายเกมส์ถึงไม่ยอมใช้ Technology EAX 5.0 เกมส์ใหม่ๆ หลายเกมส์ดัน ใช้แค่ 2.0

อย่างเช่น The witcher เพิ่งออกแท้ๆ ก็ใช้ EAX 2.0 ต้องเสียงค่า ลิขสิทธิ์ เหมือน พวก Dolby และ DTS หรือเปล่า

และผมว่าคงไม่มีผู้ผลิตรายไหน สร้าง Hardware ที่ผลิต EAX โดยไม่จ่ายค่าลิขสิทธิ์หรอกครับ เพราะ ... บทเรียนราคาแพงจาก VIA

http://www.thewitcher.com/registrati...tch_notes.html

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ที่บ้านผมก็มี xq100 ไม่ดีครับ ไม่แนะนำ

OverclockZone Member indyman01's Avatar
    KU65.วิศวะดงตาล,ม.เกษตร บางเขน,โชคชัย4,ลาดพร้าว,mrt

เสียงออก 5.1 แท้ครับ

Quote Originally Posted by indyman01 View Post
    เสียงออก 5.1 แท้ครับ
    ใหนอธิบายมาซิ

แมวท่านดุเหมือนหมาเลย ผมก็มีอย่างนี้ตัวหนึ่ง มันทำหมันแหย่นิดแหย่หน่อย ไม่ได้ กัดอย่างในรูปเลย ตอนนี้ไปเกิดใหม่สะแล้ว โดนแมวข้างบ้านเล่นสะ

xq100 ไม่ดีหรอคับ
    ตกลงมัน 5.1แท้หรอท่าน? หรือแซวเล่น? 55
    (ผมว่า yaris ขายดีกว่าคับ :b)

สรุปแล้ว G500 เสียงมันต่างมากมั้ย กับ T6100 ผมลองฟังดูผ่านๆที่คอมมาร์ทก็รู้สึกว่ามันต่างนะ
    อยากให้ท่านที่เคยลอง หรือใช้อยู๋ มาคอมเม้น หน่อยคับบ

แต่ผมว่าแมวตัวนี้ฮามาก ตอนเห็นลายเซ็นท่านเรือครั้งแรกผมฮาเลย

OverclockZone Member คิม's Avatar

เอามาเล่นเกมส์ ตัว Samsung ไม่ work นะ มีแต่ Input Digital เล่นเกมส์ไปก็ไม่ได้บรรยากาศเลย ออก 2 เอง

หากมันมีตัว Input Analog ครบก็ว่าไปอย่าง ซื้อ สาย HomeTheater ของ Creative มาต่อกับ Sound ช่อง Anolog ของ Creative ส่งไปที่ AVR ก็แล้วไปเล่นเกมส์ได้ครบทุกช่อง

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

เรื่องความหนักแน่น G500 น่าจะดีกว่า xq100 นะครับ
    อีกอย่าง xq100 เอามาดูหนัง โอเคครับ แต่เอามาเล่นเกมส์ ไม่ work แน่

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ตอนเล่นเกมส์ถ้าเป็น Analog มันจะออก 5.1 เเท้ๆครับ

เเต่ถ้าต่อใช้เเบบ Digtal ออกเเค่ 2 Ch ครับสำหรับการเล่นเกมส์บนเครื่อง PC เเถมเสียงในเกมส์หายไปเยอะเลยครับ
    เช่นเกมส์ Pro 2008 ไม่มีเสียงคนภาคชื่อนักฟุตบอล เลยต้องตั้งเป็น 4Ch ที่ซาวด์ ก่อนจะเล่นเกมส์ทุกครั้งช่วยได้ครับ พอดีหนังก็ปรับเป็น 5.1 เหมือนเดิม

เเต่ถ้าตอนเล่นเกมส์เเล้วเราตั้งที่ซาวด์ไว้ 5.1 เเต่เสียงมันดันออกครบทุกลำโพงเองนั่นคือระบบ Vitual เสียง 5.1 จากระบบของตัวเเอมป์เอง คือเอา INPUT 2CH มาทำเป็น 5.1 เทียมๆ

ที่ยกตัวอย่างเป็นการต่อ S/PDIF ของ Audigy 2ZS ไปสู่เเอมป์ Digital นะครับ

ส่วนดูหนัง DVD ออกครบทุกลำโพงถ้าหนังเป็น 5.1 ครับ

ถ้าเอามาดูหนังฟังเพลงไม่สนใจเรื่องเกมส์ว่าต้องออก 5.1 เอา HT-XQ100 hometheater จะดีกว่าครับ เรื่องความสมจริงของเสียงในการดูหนัง ลำโพงคอมเสียงสู้ Home Theater ไม่ได้เเน่ๆครับ เทคโนโลยีของเครื่องเสียงบ้านไปไกลกว่าครับ

เเต่มันดันต่อเเบบ Optic อะซิ
    Last edited by Nutte; 19 May 2010 at 09:32:46.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks