Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรม HD Tune เชื่อถือได้แค่ไหน? (มีรูป)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรม HD Tune เชื่อถือได้แค่ไหน? (มีรูป)

คือเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ทำการตรวจเช็ค HDD ดูว่ามันมี BAD บ้างรึปล่าว
    โดยใช้โปรแกรม HD Tune ตรวจเช็คดู(ตามภาพ) ปรากฏว่าเขียวหมดผมก็เลยสบายใจ
    คิดว่ามันยังใช้ได้ดีอยู่ แต่พอใช้มาสักระยะเปิดเครื่องขึ้นมาก่อนที่จะเข้าวินโดว์มันจะมีจอสีฟ้าและมีข้อความขึ้นมาว่าให้เช็คไดร์(ไม่ใช่ BLUE SCEEN)
    ผมเลยเริ่มเอะใจ และได้เช็คในปุ่ม RUN ปรากฎว่ามีมา 12 KBเลย
    แล้วอย่างนี้จะให้ผมเชื่ออันไหนดีครับว่า HDD ผมมันมี BAD รึป่าว?
    หรือมีวิธีตรวจเช็คอย่างอื่นอีกรึป่าวครับ รบกวนผู้รู้ตอบให้หายสงสัยด้วยครับ
    (ถ้า HDD ของผมมันไม่ได้ BAD จริงๆ แล้วจะมีวิธีทำให้ 12KB นั้นหายไปรึป่าวครับ?)
    Attached Files

อยากรู้เหมือนกัน ลองสแกนแบบละเอียดดูครับ

Comment

Quick Scan นั่นแหละครับ ต้นเหตุ

เอาเครื่องหมายถูกหน้า Quick Scan ออก

Comment

Quick Scan มันหยาบโหลดhd tune pro 3.00 มาใช้กันสิ แล้วหาแคร๊กเอา

Comment

เลือก Quick Scan ไม่เจอหรอกคับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
            Quick Scan นั่นแหละครับ ต้นเหตุ

เอาเครื่องหมายถูกหน้า Quick Scan ออก
            เจอปัญหาแล้วครับ ตั้ง 4 จุดแน่ะ จะได้เอาไปเครมซักที ขอบคุณครับ
            Attached Files

Comment

อย่าไปเชื่อโปรแกรมมันมาก

Comment

ห้าม Quick Scan ครับผม

Comment

Quick Scan จะเชคไม่ละเอียดครับ
                  GLORIOUS PC MASTER RACE
                  May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เข้ามาเก็บความรู้

Comment

เหอๆ เคยเป็นแบบ จขกท. ลองก๊อปไฟล์ลง มีปัญหา เลยไม่ใช้แต่เสียบทิ้งไว้
                      ปล่อยทิ้งไว้ วันดีคืนดีก็แสกนเป็นลูปไม่เข้าวินโดว์ซะงั้น

Comment

เคลมโลด

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
                            ถ้าหมดประกันแล้วมี bad พอจะมีทางแก้หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by nongnum View Post
                              ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
                              ถ้าหมดประกันแล้วมี bad พอจะมีทางแก้หรือเปล่าครับ
                              แนะนำให้ Backup ข้อมูลและเปลี่ยน ฮาร์ดดิสก์ ใหม่อาคับ อิอิ

เพราะถ้าฝืนทนใช้มันต่อไปนาน ๆ แม้ว่าจะทำการ Mark Bad

หรือทำ Low Level Format แล้วก็ตาม...

ข้อมูลอันมีค่าของเราก็จะ... หายไปยังต่างมิติ <--- ประสบการณ์ตรงเรยครับ

แต่ถ้ามีข้อมูลที่ไม่สำคัญ ก็ยังสามารถทำ Low Level Format ถูไถไปก่อนได้

โดยโปรแกรมการทำ Low Level Format

สามารถหาได้จากเว็บไซต์ของผู้ผลิต ฮาร์ดดิสก์ เจ้านั้น ๆ อาคับ

Comment

Working...
                              X