overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: งบ 2 หมื่น หาลำโพงที่ดีกว่า Bose C5 ได้ไหมครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

Default งบ 2 หมื่น หาลำโพงที่ดีกว่า Bose C5 ได้ไหมครับ

เป็น ลำโพงคอม หรือ ลำโพงบ้านก็ได้ แต่จำกัดงบแค่ 2 หมื่น (ลำโพงบ้าน = แอมป์+ลำโพง+สาย)

จะเอามาฟัง pop rock เพลงตลาดทั่วไป , Jazz พวก Kenny G

ขอบคุณครับ

--------------------
    ปล.นอกเรื่อง ใครรู้จักแผ่นเพลงของ IASCA ที่เอาไว้เปิดแข่งเครื่องเสียงรถยนต์มั้ยครับ แผ่นพวกนี้ผมเอามาเปิดกับลำโพงคอม+หูฟังทำไมเสียงมันแปลกๆ ใครเป็นเหมือนผมมั่ง?

OverclockZone Staff หูเหล็ก's Avatar

ความเห็นส่วนตัวนะครับ งบ 20000 นี่ถ้าจัดชุดจากลำโพงบ้านนี่เสียงดีกว่า bose อยู่แล้วครับ แต่สิ่งที่ใด้จากลำโพง bose คือความคล่องตัวกว่าในการวาง+การใช้งานบนโต๊ะคอม แต่ถ้าพื้นที่ไม่จำกัด ลำโพงบ้านคือตัวเลือกที่ถูกต้องครับ ไม่ฟันธงดีกว่าครับ แนะนำให้ไปฟังเอง อาจจะจับงบแบบนี้ครับ ลำโพงเล็กคู่นึงราคาซัก 7-8000 งบของ sub ซัก 10000 บาทละกันครับ ที่เหลือเป็นพวกสายไฟ+สายลำโพง+สายสัญญาณครับ สิ่งที่จะใด้เมื่อเทียบกับ bose นะครับ คือรายละเอียดเสียงทุ้ม+แหลมจะดีกว่า bose เนื่องจากลำโพง bose เป็นลำโพงแบบ fullrange ความสามารถในการตอบสนองความถี่ยังงัยก็ไม่มีทางสู้ลำโพงวางหิ้ง 2 ทางใด้ครับ และในส่วนของ sub ถ้างบประมาณ 10000 บาท สามารถหา sub คุณภาพดีพอสมควรใด้โดยไม่ยาก ตัวเลือกเยอะครับราคานี้ จำใว้ครับ sub ที่มีขนาดใหญ่กว่าจะให้รายละเอียดของ bass ใด้มากกว่า สุดท้ายครับ ฝากใว้ อย่าไปฟังใครมากไปกว่าฟังด้วยตัวเองครับ

OverclockZone Staff หูเหล็ก's Avatar

ปล.นอกเรื่องเหมือนกันครับ แผ่นของ IASCA ไม่รู้จักจริงๆครับ เพราะออกจากวงการไปนาน แต่ที่แนะนำใด้นะครับ เวลาจะฟังทดสอบเสียง แผ่นใหนที่เคยฟังบ่อยๆหยิบออกมาลองเถอะครับ ถ้าฟังจนชินแล้ว เวลาเปลี่ยนอะไรใน system ฟังออกแน่นอนครับว่าดีขึ้นหรือแย่ลง ส่วนแผ่น audiophile ที่แท้จริงนะครับลองเอาปกมาดูครับ ข้างในจะมีเขียนรายระเอียดหมดครับ ตั้งแต่นักร้องใช้ไมค์ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไร คอรัส หรือแม้แต่กระทั่งเครื่องดนตรีทุกชิ้น ใช้สายสัญญาณไรรุ่นไร มิกเซอร์ยี่ห้อไร รุ่นไร ลำโพงมอนิเตอร์ที่ใช้ในการฟังยี่ห้อไร รุ่นไร อะไรเทือกๆนี้อะครับ แต่ก็อย่าไปซีเรียสกับมันครับ เครื่องเสียงมีใว้ฟังผ่อนคลายครับ ไม่ใด้มีใว้ฟังจับผิด

OverclockZone Member oddy's Avatar

ขอบคุณครับท่าน ว่าแต่ไม่เหลืองบให้ผมซื้อแอมป์เลยหรอครับ ?

T___T

อ้อ งบ2หมื่นเนี่ย ระหว่างมือ2 กะมือ1 ได้ของ spec ดีกว่ากันมากไหมครับ

ที่ผมอยากได้ไม่จำเป็นต้องเป็นของใหม่แกะกล่องก็ได้ครับ

OverclockZone Member punro937's Avatar

ไม่เข้าใจบางคนเลย เอาลำโพงคอมมาเทียบกับชุดโฮม เหอๆ ทั้งๆการใช้งานมันคนละอย่างเลย
    คิดเองแหละกันขี้เกียขอธิบาย

ถ้าเป็นสินค้าอย่างอื่นอาจเลือกซื้อแบบมือสองใด้อะครับ แต่กับลำโพงนี่ไม่แนะนำให้ซื้อมือสองเลยครับ อันตรายมาก ไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมเป็นงัย เปิดดังตลอดไม้ ถ้าเปิดดังตลอดจะทำให้กระบอกว้อยคอยมันเบี้ยว เคยเสียแล้วไปซ่อมไม้ อื่นๆอีกมากมายเกินกว่าจะคาดเดาครับ ผมเคยเห็น sub บางตัวมีกำลังขับในตัว 3 ch เลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่ายี่ห้อไร เคยเห็นผ่านๆตาอะครับ ยังงัยลองแวะไปเยี่ยมเยืยนร้านขายเครื่องเสียงซักรอบก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ บริการดีก็คุยก่อน บริการไม่ดีก้เปลี่ยนร้าน ร้านเครื่องเสียงสมัยนี้มีเยอะพอๆกับ 7/11 เลยครับ อิอิ

ไม่เข้าใจบางคนเลย เอาลำโพงคอมมาเทียบกับชุดโฮม เหอๆ ทั้งๆการใช้งานมันคนละอย่างเลย
    คิดเองแหละกันขี้เกียขอธิบาย
    จะอธิบายให้เข้าใจนะครับ ผมถาม 2 คำถาม
    1.ลำโพงคอมด้วยกัน มีอันไหนที่เจ๋ง << อันนี้ผมถามถูกใช่ไหม?
    2.ผมถามเทียบ ลำโพงคอม กับ ลำโพงบ้าน ก็จริง! แต่ผมจำกัดงบนะครับ แค่2หมื่นเอง (หักค่าสาย กะ แอมป์ไป จะเหลือค่าลำโพงสักกี่บาทกัน)
    ผมไม่เคยฟัง bose C5 เลยถามคนที่รู้จะได้เทียบถูก เพราะชื่อเสียงร่ำลือกันว่าเทพมากๆ เลยอยากรู้ว่า งบ 2 หมื่น ได้อะไรที่ดีกว่านี้ไหม ถ้าไม่ได้ก็จะเอา C5 โดยที่ก่อนซื้อ ผมจะลองไปฟังดูก่อน ก็แค่นั้น

อธิบายวิธีการคิด ก่อนที่ผมจะมาตั้งกระทู้ครับ ไม่ได้บอกว่าถูกหรือผิด ถ้าผิดก็บอกกันได้ รับฟังเสมอ

ถ้าจะบอกว่าเทียบกันไม่ได้เนี่ย ผมว่าน่าจะแบบ เอาลำโพง microlab 5.1 เทียบกับ ชุดโฮม YAMAHA มากกว่านะ

**กรณีของผม ผมประเมิณ C5 ไว้สูงมาก ถึงได้ถามเทียบกับงบ 2หมื่น ครับ

ขอบคุณท่านหูเหล็กครับ

OverclockZone Member signinter's Avatar

แนะนำเป็นหูฟังดีกว่าลำโพง
    งบ 2 หมื่น ได้หูฟังระดับเทพ
    เสียงดีกว่าลำโพงบ้านเยอะเลย
    แนะนำ Grado จะดีกว่ามั๊ย

OverclockZone Member punro937's Avatar

ผมหมายความว่า มันอยู่ที่การใช้งานอ่ะครับ

อีกอย่างท่านบอกว่าท่านเล๊ง bose ไว้มันลำโพงคอมนครับ มันๆไม่ใช่ชุดโฮม

เพราะมันไว้สำหรับเนื้อที่จำกัดครับ

ชุดโฮม เนี่ยการใช้งานจะต่างออกไปอีกเลยเพราะมันมันมีเนื้อที่ห้องเก็บเสียงพอสมควร

ผมจะบอกว่า อย่าเอาลำโพงคอมมาเทียบกับชุดโฮมเท่านั้นแหละครับ เพราะการใช้งานจริงๆก้อต่างกันมากแล้ว

เพราะ Bose C5 มันไว้กับคอมครับ เสียงมันออกทาง usb เท่านั้นครับ

ผมหมายความว่า มันอยู่ที่การใช้งานอ่ะครับ

อีกอย่างท่านบอกว่าท่านเล๊ง bose ไว้มันลำโพงคอมนครับ มันๆไม่ใช่ชุดโฮม

เพราะมันไว้สำหรับเนื้อที่จำกัดครับ

ชุดโฮม เนี่ยการใช้งานจะต่างออกไปอีกเลยเพราะมันมันมีเนื้อที่ห้องเก็บเสียงพอสมควร

ผมจะบอกว่า อย่าเอาลำโพงคอมมาเทียบกับชุดโฮมเท่านั้นแหละครับ เพราะการใช้งานจริงๆก้อต่างกันมากแล้ว

เพราะ Bose C5 มันไว้กับคอมครับ เสียงมันออกทาง usb เท่านั้นครับ
    จริงครับ เข้าใจแล้วครับ แหมท่านน่าจะพูดแบบนี้แต่แรกผมจะได้เข้าใจ ^___^

ช่วยๆกันครับ จะได้แยกประเภทถูก เห็นคนชอบยกมาเทียบกันเรื่อยเลย= ] =

OverclockZone Member a12a's Avatar

ชุดโอมบางครั้งออกแบบมาให้มีพื้นที่สำหรับมันพอสมควร ผมเคยเอาชุดโฮมมาต่อคอมเอาลำโพงคู่หน้าใหญ่ๆอ่ะวางบนโต๊ะคอม นั่งฟัง***งจากลำโพงประมาณ1เมตร สรุปเสียงไม่ได้เรื่องครับ แต่พอเอาออกวาง***งๆประมาณ5-6เมตร มิติเสียงกลับมาครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

มันคือลำโพง เอิ๊ก เอิ๊กส์

แต่ก็มิได้...นำพา อิอิอิอิ

แบบนี้ต้องโทษแกสโซฮอลล์

OverclockZone Member Purity's Avatar

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องพื้นที่จัดวาง
    ขั้นต่อมาก็ลองถามตัวเองก่อนว่า ต้องการ....
    ชุด 2 ch -->ลำโพง 1 คู่ + อินทีเกรด เพื่อฟังเพลง 100%
    เผื่องบแอมป์ 8-9000 บ. เช่น NAD 315 , TS 34.1 , Marantz PM4001 ในกร๊มือ 1 หรือมือ 2 ก็จะได้รุ่นสูงขึ้น
    ลำโพงเผื่องบ 10000-12000 บ./คู่ อันนี้ไม่แนะนำเพราะต้องเลือกตามแนวเสียงที่ชอบ และจำเป็นจะต้องเลือกลำโพงที่มีความไวสูงๆ 89-90db ขึ้นไป เนื่องจากงบสำหรับแอมป์เป็นรุ่นเล็กต้องเลือกลำโพงที่กินกำลังขับน้อยหน่อย จะได้ฟังหวังผลได้มากขึ้น
    ที่นึกๆออกก็ Monitor Audio Bronze BR2 ถ้าชอบแนวเปิดโปร่ง สดใส รายละเอียดระยิบระยับ ไม่ก็ Whafedale Diamond 9.2 , DLS หรือ Morduant short MS902 (หรือสูงกว่านั้น) ถ้าชอบแนวโทนัลบาล้านท์ดีคือกลางๆไม่เด่นไปทางใดทางหนึ่ง หรือ นุ่มนวล ลื่นไหล ตามลำดับ หรือยังมียี่ห้ออื่นให้เลือกอีกเยอะแยะ

หรือ...

ชุด Home Theater 5.1 --->ลำโพง 5.1 + AVR เพื่อดูหนัง-ฟังเพลงควบคู่กัน
    อันนี้ตอบแบบกำปั้นทุบดิน Onkyo HT-S670 16900 บ. แต่ไม่รู้ว่ายังมีขายอยู่รึเปล่า

แต่ถ้าต้องการเน้นแนวเสียงอย่างเดียว ไม่ต้องการมิติ เวที ซาวสเตจ ความสมจริง ความเป็นธรรมชาติ แบบนักร้องมายืนร้องให้ฟังตรงหน้า
    ก็มองไปที่หูฟัง

ลองไปฟังดูก่อนครับ
    Last edited by Purity; 5 Apr 2008 at 14:49:03.

OverclockZone Member tonasus's Avatar

ตังเยอะจัง

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

พวกขับต่ำๆ 40w+40w 89db อยู่แล้วล่ะครับ ถ้าแอมป์หลอด 5w , 10w ล่ะ 90db ++

จากข้อความคุณ Purity ผมว่า 902 ไม่น่าเล่นแล้วนะ น่าหันไปมอง Mezz 1 หรือ 2 ครับ เพราะ Avant i มันปรับปรุงจนสุดแล้ว ถึงได้เปลี่ยนสภาพมาเป็น Mezzo แทน ปรับปรุงเสียง สูง ต่ำ ให้ range ที่กว้างขึ้น

- NAD c320 กับ MS Mezzo ก็ไม่เลวนะ กลาง สูงโลด

- Klipsch synergy b-2 กับ pm 4001 ose ก็ใช้ได้ หนักแน่น อุ่นหนา

- pm 4001 ose กับ MS Canival 2 ได้แนว เคนนี่จี ดีใจ กลางเด่น สูงสะอาด ฉูดฉาดดี

เยอะมากมาย รายการข้างบน 20000 ทั้งนั้นอาจมี บวก เล็กๆ น้อยๆ ไม่เกิน 3000 อิอิ

OverclockZone Member CaLiBaN's Avatar

ความคิดผมนะ ถ้าผมมี 20,000 ผมไม่ซื้อลำโพงคอมครับ

OverclockZone Member Purity's Avatar

ผมกลับมองว่ามันไม่เห็นจะแปลกตรงไหน
    ในเมื่องบประมาณมันพอๆกัน ทำไมเราจะไม่มีสิทธิ์เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง (ในที่นี้ยังไม่ได้หมายความว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหน)

บางคนพื้นที่จำกัด ไม่ชอบอะไรจุกจิกยุ่งยาก หรือชอบแนวเสียง Bose เป็นทุนอยู่แล้ว ก็เลือก Bose ก็น่าจะเหมาะ

แต่บานคนไม่มีปัญหาเรื่องพื้นที่ ต้องการฟังเพลงแบบค่อนข้างพิถีพิถัน หรือชุดที่สามารถขยับขยายเป็น Home Theater ได้ในอนาคตด้วย ชอบเสียงแบบเต็มๆห้อง อันนี้เลือกเครื่องเสียงบ้านก็น่าจะเหมาะกว่า

ก็ในเมื่อมันก็สามารถนำมาใช้กับคอมได้โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยทั้งคู่ ออกแบบมาเพื่อเป็น Home Entertainment เหมือนกัน
    แถมงบใกล้ๆกัน ผมมองว่าไม่แปลกที่จะมีการนำมาเทียบกัน

ถ้างบ 2 หมื่นจะซื้อเครื่องเสียงรถยนต์มาต่อกับคอม อันนี้จึงน่าจะเรียกว่าคนละจุดประสงค์ เทียบกันไม่ได้
    เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้ในบ้าน
    Last edited by Purity; 5 Apr 2008 at 20:28:21.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks