overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: พาเวอร์ต่ำ มีผลไรบ้าง

OverclockZone Member boomexplorer's Avatar

Default พาเวอร์ต่ำ มีผลไรบ้าง

อืมไม่ทราบว่า พาเวอร์ ต่ำๆ มีผลอะไรต่อเครื่องบ้างเหรอครับผม ทำให้ เครื่อง อืดๆ นิดด่วยมั้ยครับ มีส่วนรึป่าวครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่เกี่ยวเลยครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เครื่องอาจจะ วูบดับไปเฉยๆ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เล่นเกมส์ดับ เทสแล้วรีฯ หรือไม่ก็ HDD มีเสียงแปลกๆ
    แต่ไม่เกี่ยวกับเครื่องช้าลงแต่อย่างใด

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

เครื่องอืดคงไม่เกี่ยวครับ น่าจะเป็นพวก เปิดไม่ค่อยติด เล่นสักพักก็ดับ อาการพวกไฟม่ค่อยพออ่ะคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เครื่องดับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

อยากหายอืดลงวินโดว์ใหม่ครับ ชัว

OverclockZone Member Zemos's Avatar

อาจจะใส่HDแรมหรือพัดลมเพิ่มแล้วเครื่องอาจวูปได้ เพราะไฟไม่พอ

OverclockZone Member prolimited's Avatar

ไฟเลี้ยงไม่พอ ของผมก็เปนซัพพลายของเคสสุดตีนเจงๆพัดลม6นิ้ว2ตัว4นิ้ว2ตัวแรม2แถวก็แทบไม่พอให้hddแล้วdrive dvd ยังไม่นับนะ

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

ถ้าเป็นสมัยก่อน คนที่ซื้อหรือประกอบคอมฯ จะไม่ค่อยสนใจอุปกรณ์ตัวนี้กันเท่าไหร่
    เพราะฮาร์ดแวร์ต่าง ๆ กินกำลังไฟไม่มากเหมือนในปัจจุบัน
    เมื่อก่อนผมประกอบคอมฯ ก็ใช้พาวเวอร์ที่ติดมากับเคสอ่ะคับ
    ขอให้มันจ่ายไฟได้ก็พอไม่สนใจว่าจะกี่ Watt
    (แต่มันก็แอบมีผลกระทบอยู่ พวกช่างคอมฯ คงจะรู้)

แต่พอยุค P4 ขึ้นมาคงคิดแบบนั้นไม่ได้แล้วเพราะอุปกรณ์ต่าง ๆ
    มีความจุมากขึ้น สามารถต่อพ่วงอุปกรณ์ต่าง ๆ ได้มากขึ้น (เยอะแยะเลย)
    ไหนจะ CPU VGA แถมยังมี CF กับ SLI อีก

ดูจากเซียน ๆ ในบอร์ดนี้กะได้คับ
    บางคนยังใช้ PSU แพงกว่า CPU ซะอีก อิอิ

ผลกระทบที่เคยเจอนะคับ

- เครื่องค้างแบบไม่รู้สาเหตุ (โดยเฉพาะเวลาเล่นเกม หรือประมวลผลกราฟฟิก)
    พอเปลี่ยน PSU ดี ๆ หายเป็นปลิดทิ้ง เล่นเอางง เพราะ
    ไล่หาสาเหตุมาตั้งแต่ บอร์ด ฮาร์ดดิสก์ CPU VGA
    มาจบที่ PSU งงเป็นเดือน

- การ์ดจอผมเคยเน่ามาแล้วเพราะ PSU

- PSU ไหม้ไปเองเลยก็เคย (ซื้อแบบถูก ๆ) สองตัวรวด แต่พอใส่ PUS ดี ๆ เข้าไปก็ไม่งอแงอีกเลย

- บอร์ดเจ๊ง แต่งศพไปเคลม เนื่องจาก PSU ไหม้นี่แหละ -*-

- เครื่อง Restart เองบ่อย ๆ (อาการนี้อาจเป็นพร้อมกับเครื่องค้างบ่อยด้วย)

- อาจทำให้อุปกรณ์อื่น ๆ อายุสั้นลง เนื่องจากกระแสไฟไม่สม่ำเสมอ จ่ายไฟไม่พอ

หรือจากการค้างแล้วต้อง Reset บ่อย ๆ บอร์ด + HDD ก็ไปง่าย ๆ เหมือนกัน ประมาณนี้อ่ะคับ

แต่... ไม่น่าเกี่ยวกับเครื่องอืดนะคับ...

...
    Last edited by deeeeluxe; 10 Apr 2008 at 15:17:38.

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เพาเวอร์ต่ำ
    จะขับลำโพงดอกใหญ่ๆไม่เต็มที่

เอ้ย
    เครื่องไม่อืดหรอกครับ แต่อาจมีวูบ รีเอง หรือเพาเวอร์อาจจะร้อนจัดจนพัง

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

PSU ไฟไม่พอ อาจทำให้อุปกรณ์ต่างๆในเครื่อง " เสด็จอีเก้ง" ได้

OverclockZone Member Equ4ly.s's Avatar

- เครื่อง Restart เองบ่อย ๆ (อาการนี้อาจเป็นพร้อมกับเครื่องค้างบ่อยด้วย)

นี่แหละค่ะ รอคอมมันพัง
    จะได้ซื้อใหม่ซะที

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

บางที มันก็จะมีอาการ ไหม้เกิดขึ้น

OverclockZone Member satanpig's Avatar
    ร้าน Q.SHOP คลองด่าน/บางบ่อ/สมุทรปราการ/10550

ไม่เกี่ยวกับเครื่องค้าง เครื่องดับ เครื่องอืดทั้งนั้นครับ ไม่ว่าวางพาวเวอร์ไว้ต่ำหรือสูงครับ ฟันธง....แค่เสียบสายให้ถึงก็แล้วกัน

OverclockZone Member prolimited's Avatar

Quote Originally Posted by satanpig View Post
    ไม่เกี่ยวกับเครื่องค้าง เครื่องดับ เครื่องอืดทั้งนั้นครับ ไม่ว่าวางพาวเวอร์ไว้ต่ำหรือสูงครับ ฟันธง....แค่เสียบสายให้ถึงก็แล้วกัน
    แต่ทำไมในกรณีของผมพอถอดพัดลมออกเครื่องเปิดได้ดีแล้วก็ไม่มีเสียงแปลกๆด้วย

OverclockZone Member boomzaza's Avatar

ถ้าไฟไม่พอ เสียงhddจะดังแปลกๆ และก็ c บนบอร์ดอาจบวมง่ายขึ้น ที่มันช้า เพราะhdd มันทำงานนักไงครับ มันเลยดูช้า แต่ลงwindows ใหม่หายชัว ครับ

Bookmarks

Bookmarks