Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนจาก Drive D เป็น C ยังไงหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนจาก Drive D เป็น C ยังไงหรอครับ

ผมมี ฮาดดิส อยู่ 2 ลูก ลูกที่ 1 มี 150 G ลูกที่ 2 มี 250 G
    ฮาดดิส ที่ใช้ลง Windows คือ ลูกที่ 1 150 G ครับ
    ผมก้อเข้า Boot แผ่นตามปกติ แต่ก้องงเลย เพราะว่า กลายเป็น ฮาดดิส ลูกที่ 2 250 G กลายเป็น Drive C แล้ว ฮาดดิสลูกที่ 1 กลายเป็น Drive D มีวิธีเปลี่ยนไหมครับ
    ฮาดดิสลูกที่ 2 250 G ของเกือบเต็ม ฮาดดิสเลย ไม่อยากที่จะลง Windows ฮาดดิสลูกนั้นเลยครับ

ถ้าแก้ไม่ได้จิงๆ สามารถลง Windows ที่ Drive อื่นได้หรือป่าวครับ ที่ไม่ใช่ Drive C

Comment

งง แล้ว ลูกที่2 เข้าวินโดว์ ได้ไงครับท่าน

วิธีง่ายๆคือ ถอด hard disk ทั้ง2 ลูก ไป เสียบเครื่องอื่น แล้ว ลบ วินโดในนั้นซะ
      แล้วค่อยกลับมาลงใหม่

Comment

ลง vista ไปอ่าครับ มันไปลงที่ ลูกที่ 2 อ่าครับ ลงแบบไม่ได้ Format ไม่ได้สังเกตุอ่าครับ เห็นเป็น Drive C ก้อลงเลย

Comment

งั้นท่านก็ ลง วินโดใหม่ แล้วเลือกเป็นลูกแรก อ่ะครับ

เสร็จแล้ว ก็ ตามมาลบใน ลูก2(ถอดลูกที่ท่านไม่อยากลงออกซะ ให้เหลือ ลุกเดียวที่ท่านจะลง ง่ายกว่า)

Comment

สามารถลง Windows ที่ไม่ใช้ Drive C ได้ใช้ไหมครับ ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ
            แล้วตามมาลบลูก 2 นี้ลบยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by lowbasic View Post
              งั้นท่านก็ ลง วินโดใหม่ แล้วเลือกเป็นลูกแรก อ่ะครับ

เสร็จแล้ว ก็ ตามมาลบใน ลูก2(ถอดลูกที่ท่านไม่อยากลงออกซะ ให้เหลือ ลุกเดียวที่ท่านจะลง ง่ายกว่า)

พอลงเส็จ ก้อใส่ฮาดดิสตัวที่ถอดออก แล้วมันจะถามให้ Format ฮาดดิสตัวนั้นหรือป่าวครับ

Comment

แบบที่ท่านเข้าใจ ก็ ลงได้ครับ(แต่อย่าเลยเดี๋ยวงง)

แต่ๆ ท่านถอดตัว ฮาดดิส 250 g ออก แล้ว ลงวินโด ดีกว่าครับ
                มันจะได้ไปอยู่ในตัว 150 ที่ท่านต้องการ

ส่วนวิธีลบ ไม่อยากเลย ลบเหมือนลบไฟล์ ทั่วไป

Comment

Originally posted by wanchat555 View Post
                  พอลงเส็จ ก้อใส่ฮาดดิสตัวที่ถอดออก แล้วมันจะถามให้ Format ฮาดดิสตัวนั้นหรือป่าวครับ

ไม่น่าจะถามนะครับ

Comment

Originally posted by lowbasic View Post
                    แบบที่ท่านเข้าใจ ก็ ลงได้ครับ(แต่อย่าเลยเดี๋ยวงง)

แต่ๆ ท่านถอดตัว ฮาดดิส 250 g ออก แล้ว ลงวินโด ดีกว่าครับ
                    มันจะได้ไปอยู่ในตัว 150 ที่ท่านต้องการ

ส่วนวิธีลบ ไม่อยากเลย ลบเหมือนลบไฟล์ ทั่วไป

พอใส่ ฮาดดิส ตัว 250 G เข้าไป แล้วเครื่องมันจะถามให้เรา Format หรือป่าวครับ

Comment

ท่านก็เอา แผ่น วินโดออก จากเครื่องก่อนก็ได้ครับ
                      ถึงมันจะถาม เราก้ แคนเซิลได้นี่ครับ
                      อย่าเพิ่งเครียด

Comment

ท่านก็เอา แผ่น วินโดออก จากเครื่องก่อนก็ได้ครับ
                        ถึงมันจะถาม เราก้ แคนเซิลได้นี่ครับ
                        อย่าเพิ่งเครียด
                        อ๋อ โอเคครับ ผมกลัวมันจะถามแล้ว ต้อง Format อย่างเดียวถึงจะเปิด Drive ได้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

ยินดีๆครับ ลองดูนะครับ

Comment

ติดตั้ง Windows เส็จแล้วครับ แต่ลบ Windows เก่าที่อยู่ใน ฮาดดิสลูก 2 ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by soul View Post
                              ติดตั้ง Windows เส็จแล้วครับ แต่ลบ Windows เก่าที่อยู่ใน ฮาดดิสลูก 2 ไม่ได้ครับ
                              สั่ง Format HD ลูกที่ 2 ก็จบครับ

Comment

Working...
                              X