overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ++ ช่วยด้วยครับ ด่วน เรื่องการติดวัสดุซับเสียง ++

OverclockZone Member DoraP's Avatar

Default ++ ช่วยด้วยครับ ด่วน เรื่องการติดวัสดุซับเสียง ++

คือผมอยู่คอนโดน่ะครับ ตามรูปเลยนะครับ พอดีผมชอบฟังเพลง แต่คือโดนข้้างห้องบอกให้เบาเสียงลงหน่อย ตั้งแต่นั้นมาผมก็เลยต้องฟังแบบเบาๆ (TT ซื้อลำโพงเป็นหมื่นฟังได้อยู่ไม่กี่พัน) ก็เลยจะให้เพื่อนซึ่งทำบริษัทรับเหมามาติดพวกวัสดุซับเสียงให้ครับ เลยอยากขอคำแนะนำจากเซียนๆทั้งหลาย เพราะเพื่อนผมก็เตือนว่าอาจไม่ค่อยได้ผลเพราะยังมีหน้าต่างให้เสียงออก

ตามรูปนะครับ ที่ผมจะทำคือผนังตรงหัวเตียงมันจะติดกับห้องนอนข้างห้องพอดีเหมือนกัีน (ผมตั้งคอมพ์กับลำโพงไว้ข้างๆตู้เสื้อผ้าตรงข้ามเตียงนอน) โดยเพื่อนผมแนะนำใช้วัสดุซับเสียงอยู่ข้างในแล้วเอาแผ่นยิปซัมบอร์ดมาแปะอีกที ซึ่งจะหนาประมาณ 3 นิ้ว

อยากจะถามว่ามันจะช่วยได้ไหมครับ มันยังจะส่งผลต่อข้างห้องอีกหรือเปล่า (ผมก็เปิดเพลงดังในระดับนึงนะครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นบ้านแตก) หรือถ้ามีอย่างอื่นจะแนะนำก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ

ปล. พรุ่งนี้นัดเพื่อนไปดูพวกวัสดุแล้วครับ ถ้ามันทำแล้วไม่เกิดประโยชน์มากจะได้แคนเซิลมันครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Trex's Avatar

เห็นผับแถวบ้านใช้ที่ใส่ไจ่ไก่อะครับ 555+ ขำๆ นะครับ ผมเคยดูUBC มีรายการเกี่ยวกับการทำบ้านเป็นโฮมเทียเตอร์(ฝรั่งทำ) แต่จำไม่ได้แล้วครับ รอท่านต่อไปครับ

OverclockZone Member

คอนโด เดียวกันเลย อยู่ห้องไหนครับ

ทำแล้วได้ผลยังไง บอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member bass_kb's Avatar
    กรุงเทพ,BTSตากสิน,เจริญกรุง,เอเชียทีค,

งานหินเหล็กไฟเลยนะนั้น ผนังห้องติดกันยังซะเสียงเบสก็ต้องมีไปถึงห้องนั้นแน่
    นอกจากจะเปิดฟังในราคาสักสามพัน เมื่อก่อนไปเช่าห้องอยู่ชั้น11 ยังโดนชั้น9(เล่นซะข้ามชั้นเลย)
    โทรมาบอกเลยครับว่า^%#$^*$^=+!?/?:;%* แหลมกลางเก็บหมดอยู่แต่ในห้อง
    แต่เสียงเบสนี่สิ...

ใครรู้ก็บอกกันบ้างเด้อครับเด้อ...

OverclockZone Member Hard_ID's Avatar

ย้ายตำแหน่งsubครับ โดยการหาจุดที่เราฟังไม่ออกว่าsub ดังมาจากจุดไหน...ไม่จำเป็นต้องวาsub ที่ด้านด้านเสมอไปครับ...วิธึการคือลองขยับไปเลยๆแล้วลองฟังดุ..ครับถ้าเรารุ้สึกว่าว่าเสียงยังดังมาจากที่เดิมก็ขยับไปจนกว่ามันจะเข้าที่ครับ....ที่บ้านผมset up โดยการขยับที่ละ 1นิ้วครับได้ผลเรื่องอุปกรณ์ซับเสียงคงไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ..หากว่า subท่านเป็นแบบยิงลงพื้น....

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ลองเอาแผ่นกระดาษอัดซัพเสียงที่ใช้กันตามห้องอัดเสียงหรือรังไขหระดาษมาเรียงกันดูก่อนนะครับ
    แผ่นกระดาษอัดซัพเสียงหาซื้อได้ตามร้านฮาร์ดแวร์ไม้อัดหรืออุปกรณ์ก่อสร้างครับ
    ถ้าลดลงไม่พอ แล้วค่อยทำตามที่เพื่อนบอกครับ(งานใหญ่เลยทีนี้ รื้อกันยาว)

ลองวิธีฝึกที่ตัวเราดูไหมครับ
    ลองหรี่ความดังของซัพลงครับ
    หรือลดความถี่เสียงช่วงเบสลงครับ
    น่าจะง่ายกว่าครับ
    ทนฟังสักพักก็จะชินครับ
    (เราก็ได้ฟังเพลง ข้างห้องก็ได้ความสุขสงบครับ)
    เวลาเค้าไม่อยู่ค่อยเปิดเต็มที่ครับ 55+

หรือลดเบสที่จะไปกระแทกห้องข้างๆลงโดย
    ลองปิดเครื่องหรือหยุดเพลงก่อนลดเบสลง
    พอลดเสร็จแล้วค่อนเผิดเล่นตามปกติครับ
    จะทำให้เราไม่รู้สึกถึงความแตกต่างมากเท่าไหร่ครับ
    เป็นการช่วยให้ทำใจง่ายขึ้นครับ (^-^)
    Last edited by พจน์; 6 Apr 2008 at 15:19:21.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

รังไข่มันช่วยลดเสียงเสียงสะท้อน ถ้าจะเก็บเสียงคงต้องใช้วัสดุซับเสียงบุอยู่ข้างในแล้วเอาแผ่นยิปซัมบอร์ด ปิดทับแบบที่เพื่อนท่านแนะนำนั่นแหล่ะครับ หรือถ้าจะเก็บให้เงียบกริบเลยก็ทำซ้ำอีกชั้นหนึ่งครับ ไปหาดูตัวอย่างตามห้องซ้อมได้ครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ทำ Double Wall ช่วยได้ครับ เว้นที่ ระหว่างผนังเก่า กับ ผนังใหม่ เสริมด้วยปูวัสดุซับเสียง อีกที

OverclockZone Member DoraP's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้ไปดูพวกวัสดุมาแล้ว สรุปต้องตัดสินใจใหม่อีก ว่าจะเอาแบบไหน

งบเกินหมื่น = แผ่นคล้ายๆผ้ากำมะหยี่เหมือนที่ใช้ในโรงหนังมาติดๆให้ดูอาร์ตๆ
    งบต่ำกว่าหมื่น = วัสดุซับเสียงอยู่ข้างใต้แล้วตีโครง เอายิปซั่มบอร์ด วีว่าบอร์ด อคูสติกบอร์ด หรือไม้ระแนง มาปิดทับอีกที

= = คิดไม่ตก ใจก็ไม่อยากทำแพง แต่ก็อยากให้ออกมาสวย

ปล. ผมอยู่ชั้น 8 ตึก C ครับ ><

OverclockZone Staff หูเหล็ก's Avatar

ขอเป็นอีกหนึ่งความเห็นละกันครับ ถ้าต้องการจะลดเสียงที่เล็ดลอดไปห้องข้างเคียงแนะนำระบบ Double Wall แหละครับ แต่ส่วนตัวเท่าที่เคยลองนะครับ ใช้วัสดุซับเสียงอัดอยู่ตรงกลางกับไม่ต้องใส่วัสดุซับเสียง ปล่อยให้เป็นอากาศคั่นกลางแทน ระบบอากาศคั่นกลางจะให้เล็ดลอดไปใด้น้อยกว่าครับ ลองแล้วครับ คิดว่าน่าจะเป็นเพราะถ้าเราอัดวัสดุซับเสียงใว้ตรงกลาง เวลาเปิดเสียงดังๆเสียงจะไปกระทบกับกำแพงและส่งผ่านความสั่นสะเทือนไปที่วัสดุซับเสียงแล้วส่งต่อไปที่กำแพงอยู่ดี แต่ถ้าใช้อากาศกั้นน่าจะสลายความสั่นสะเทือนในส่วนนี้ใด้ครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อ้อ ที่ผมพูดไม่ใช่ให้เอาวัสดุซับเสียงไว้ตรงกลาง แต่เอาวัสดุซับเสียงปูบนผนังใหม่ด้านนอก ป้องกันเสียงสะท้อน ผนังใหม่ต้องเรียบเป็นแน่ และยังกินพื้นที่ห้องอีก กลัวว่าจะเกิดการสะท้อน

Quote Originally Posted by DoraP View Post
    ปล. ผมอยู่ชั้น 8 ตึก C ครับ ><
    ผมอยู่ชั้น 8 ตึก A ครับ ถ้าท่านทำเสร็จแล้ว ขอเยี่ยมชมหน่อยได้มั้ยครับ

OverclockZone Member Masamiki's Avatar
    ไม่มีที่อยู่,เร่ร่อน

ซื้อห้องข้างๆเลยคับ หุหุ

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

ผมก็เปน ผมอยู่หอคับ บางทีเราคิดว่าที่ห้องเราฟังเบา แต่พออกไปนอกห้อง เบสอัดออกมาจากห้องเลยคับ จนเจ้าของหอมาเตือน ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน

ไม่คุ้มครับ แก้ยากมากครับ acoustic board ลังไข่ นี้ ผมยิ่งไม่แนะนำเลย
    ทำให้เสียงเพี้ยนไปอีก ถ้าไม่มีความรู้เรื่อง acoustic treatment นี่ยากครับ
    วิธีที่ง่ายที่สุดคือ
    ย้ายไปฟังห้องอื่นครับ หาจุดที่ไม่รบกวนใคร แล้วเปิดดังพอประมาณครับ

Quote Originally Posted by aunj View Post
    ผมก็เปน ผมอยู่หอคับ บางทีเราคิดว่าที่ห้องเราฟังเบา แต่พออกไปนอกห้อง เบสอัดออกมาจากห้องเลยคับ จนเจ้าของหอมาเตือน ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน
    ห้องขนาดเท่าไรครับ
    ที่เราฟังได้ยินเสียงเบสเบาเนี่ยเป็นเพราะว่า ห้องเล็กไปครับ
    เพราะ wave length ของ เสียงเบสเนี่ย มานยาวมากครับ
    บางทีมานยังปล่อยมายังไม่ครบก็ต้องโดนสะท้อนกับผนังไปแล้ว
    ลองหา bass trap มาติดตรง มุมห้องดูครับ ลองดูใน google

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ผม อยากทำมากมายเลยไอ bass trap อะ แต่เท่าที่หายังไม่รู้เลยต้องใช้งบเท่าไหร่
    และต้องติดทุกมุมเลย ไหมครับ

รุสึกว่ามานมีแบบ diy ด้วย ลองหาดูใน google ดูนะครับ
    ติดทุกมุมเลยก็ได้ครับ ถ้ารุสึกมานมากไปก็เอาออกครับ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ลองหาๆดูbass trap แบบตั้งพื้น ราคา7000-9000(แพงดีจัง) แบบติดผนังยังหาราคาไม่เจอเลย

ผมมีปัญหาแค่Bassสะท้อน และบูม เกินไป (มันดันเข้าใกล่มุมห้องพอดี) ลองขยับเปลี่ยนที่หลายทีแล้วยังไม่ดีขึ่นเท่าที่ควรครับ

เท่าที่คิด คงเอาแบบหลอดตั้งพื้น 1ตัววางหล้ง ซับ แบบแผ่น ติด 2อัน2ฝั่งห้องขนานกัน

และพวกนี่ ร้านเค้าขายแยกไหมอะครับแบบซื้อแค่1-2ชิ้น ผมเห็นขายเป็นpackเลย

ลองขยับ sub ออกมา***งจากผนังหน่อยครับ
    ถ้ายังไม่ดีก็ ลองหาแผ่นซับเสียงมาติดกำแพงตรงข้างหลัง sub ดูครับ มาานจาช่วยลดการสะท้อนไปได้นิดนึง
    ถ้าง่ายๆก็ใช้ eq ลดความถี่ช่วง 80 - 150 ดูครับ ส่วนช่วงน้อยกว่า 80 ก็ highpassไปเลยก็ดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks