Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้แก้อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้แก้อย่างไร

อาการมีอยู่ว่า บางครั้งเปิดเครื่องที่แรกไม่ติด ต้องรีสตาร์ท ถึงจะติด ( ไฟติด แต่ไม่แสดงผลหน้าจอ ) พอติดก้อจะขึ้นเหมือนกับจะบอกว่า เราโอเวอร์คล็อกไม่ผ่าน ให้กด f1 เพื่ออะไรสักอย่าง แต่ให้กด f2 เพื่อรีเซ็ทระบบ ไม่เข้าใจว่าเป้นเพราะอะไร ไม่เคยโอเวอร์คล๊อกสักครั้งตั้งแต่ซื้อมา ซื้อมาเดือนกว่าๆ แระคับ

CPU E2160
    M/B P5K-SE

ปล. นอกเรื่องนิดคับ สายแพ ide ต่อพวกไดร์ฟซีดีรอมนี่ มีแบบยาวกว่าปกติมั้ยคับ พอดีว่าสายปกติมันสั้นไป เพราะบอร์ด ตัวนี้ ide มานอยู่ล่างสุดเรย เอื้อมไปไม่ถึง ต่อไดร์ฟ 2 ตัวบ่ได้

ลอง ถอดการ์ดจอเอายางลบมาถูกตรง pin แล้วเสียบใหม่ดูคับ

Comment

ลองเข้าไป BIOS แล้วเช็คดูคับ ว่าตอนนี้ CPU และ RAM วิ่งที่ BUS ปกติรึเปล่่า? หรือจะลองเข้าไป fix ค่ามันเลยก็ได้คับ

Comment

มีครับ สายที่ยาวกว่านี้ มีขายครับ

Comment

เคลม ครับ ผมเคยเปน

Comment

เข้า Bios แล้วลอง Load Default Bios ดูครับ

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
              เคลม ครับ ผมเคยเปน
              อาการมานแย่ขนาดนั้นเลยเหรอคับ น่ากลัวจัง

Comment

Working...
              X