overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอคำแนะนำชุดHomeกับComทีครับ

OverclockZone Member cyk's Avatar

Default ขอคำแนะนำชุดHomeกับComทีครับ

อยากรบกวนถามท่านที่พอจะให้คำแนะนำการใช้งานชุดโฮมเธียเตอร์กับคอมพ์ทีครับ ขอออกตัวก่อน

ว่าผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้เท่าไหร่เลย แต่เผอิญอยากได้ชุดลำโพงดีๆซักชุดมา

ใช้กับคอมพ์ผม เลยได้ไปซื้อชุดโฮมของยี่ห้อ Boston 5.1 มาครับ ได้ลองฟังเสียงแล้ว รู้สึกพอใจ

มาก แต่ไม่ทราบการต่อใช้งานแน่ชัดนัก เลยอยากถามคร่าวๆครับว่า

1.ชุด 5.1 แบบนี้ จำเป็นไหมที่ผมต้องซื้อ Sound Card เฉพาะมาต่อเข้ากับใช้งานกับลำโพงไหม

2.จะสามารถใช้ซาวน์การ์ดที่มีมาให้กับเมนบอร์ดได้ไหม เพราะบอร์ดผมรุ่น Asus P5E มันจะมีซาวน์การ์ดมาให้ด้วย ถ้าใช้ของมันเลยจะ ok ไหม

3.ถ้าคิดว่าซาวน์การ์ดที่บอร์ดให้มาไม่ ok พอจะแนะนำให้ได้ไหมครับว่า ควรซื้อซาวน์การ์ดของอะไร รุ่นไหนมาใช้ดีครับ

ขอบคุณมากครับผม

OverclockZone Member

ชุดโฮมของยี่ห้อ Boston 5.1 ของท่านมีAVRมาด้วยรึเปล่า
    ถ้ามีก็ใช้digital outของP5Eส่งสัญญาณเข้าไปที่AVRเลย ไม่ต้องซื้อซาวด์การ์ดใหม่ครับ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

จัดได้แล้ว ก็เอารูปมาให้เพื่อน ๆ ดูกันบ้างนะครับ ^ ^

OverclockZone Member cyk's Avatar

เอ่อ...อย่าว่าผมเลยนะครับ แบบว่าผมไม่รู้จิงๆว่า AVR มันคืออะไรครับ แต่ที่ซื้อมาก็จะมีชุดของลำโพง 5.1 แล้วก็อีกกล่องจะเป็นตัวขยายสัญญาณหรือ Reciever ไรเนี่ยอะครับ (อันนี้ป่าวครับ AVR) เห็นเขียนข้างกล่อง แต่ไม่ใช่ของ Boston นะครับ จะเป็นของยี่ห้อ Marantz ก็มีประมาณนี้แหละครับ อืม แล้วไม่ทราบว่าใครเคยได้ลองใช้ของตัวนี้บ้างไหม ถ้ายังไงเข้ามาสอนหรือให้คำแนะนำการต่อใช้งานผมทีนะครับ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

สงสสันจะเป็นชุด SR-301 กับ boston MS 4000S หรือ 8000S แหงๆเลย

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เอ่อ...อย่าว่าผมเลยนะครับ แบบว่าผมไม่รู้จิงๆว่า AVR มันคืออะไรครับ แต่ที่ซื้อมาก็จะมีชุดของลำโพง 5.1 แล้วก็อีกกล่องจะเป็นตัวขยายสัญญาณหรือ Reciever ไรเนี่ยอะครับ (อันนี้ป่าวครับ AVR) เห็นเขียนข้างกล่อง แต่ไม่ใช่ของ Boston นะครับ จะเป็นของยี่ห้อ Marantz ก็มีประมาณนี้แหละครับ อืม แล้วไม่ทราบว่าใครเคยได้ลองใช้ของตัวนี้บ้างไหม ถ้ายังไงเข้ามาสอนหรือให้คำแนะนำการต่อใช้งานผมทีนะครับ
    กำ ที่เขียนว่า marantz นั่นละครับ ที่ต้องใช้

ก่อนอื่นเลย ต่อ Digital Out (ขั้วต่อ RCA สีเหลือหลังคอมคุณ) มาเข้า AV Reciever เลย แล้วค่อยโยงสาย ch ต่างๆ (ขั้วต่อ Banana) จาก AVR เข้าลำโพงอีกที ครับ
    ขั้นต่อมา ... ต่อสาย Analog multich (ที่การ์ดแยกออกมาต่างหาก) มาเข้า Analog input ของ AVR (ที่เป็นช่องต่อ RCA หลายสี หลัง AVR) เป็นอันเสร็จสิ้นสำหรับการต่อ กับ AVR กับ onboard

แต่ถ้าคุณมี Soundcard ที่รองรับระบบ Dolby Digital Live หรือ DTS ... จะจบภายในเส้นเดียว
    ถ้าคุณมี Soundcard ใหม่ที่รองรับ DD live ก็น่าจะต่อ Digital ออกมาส่วนนึง และ out Analog คู่หน้าอย่างเดียว มาเข้า Analog ที่ AVR ต่างหาก อีก Ch นึง ไว้กรณี ฟังเพลง ถ้า ดูหนังก็ปรับไปเป็น Digital เพราะ ทำอย่างนี้เวลาฟังเพลงเสียงที่ได้นุ่มนวลกว่าการต่อ digital และ เมื่อดูหนังจะได้รายละเอียดและความคมชัดสูง
    รูป รูป
    Last edited by Aeromancer; 6 Apr 2008 at 12:42:47.

S/D
    Guest

สนใจอยากเล่นเหมือนกันค๊าบบ อืมแล้วถ้าเป็นรุ่นที่ท่าน bittersweet ว่ามา มันเป็นไงบ้างครับคุณภาพโดยรวม แวะมาเอาความรู้ อิอิ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    กำ ที่เขียนว่า marantz นั่นละครับ ที่ต้องใช้

ก่อนอื่นเลย (1) ต่อ Digital Out (ขั้วต่อ RCA สีเหลือหลังคอมคุณ) มาเข้า AV Reciever เลย แล้วค่อยโยงสาย ch ต่างๆ (ขั้วต่อ Banana) จาก AVR เข้าลำโพงอีกที ครับ
    (2) ขั้นต่อมา ... ต่อสาย Analog multich (ที่การ์ดแยกออกมาต่างหาก) มาเข้า Analog input ของ AVR (ที่เป็นช่องต่อ RCA หลายสี หลัง AVR) เป็นอันเสร็จสิ้นสำหรับการต่อ กับ AVR กับ onboard

แต่ถ้าคุณมี Soundcard ที่รองรับระบบ Dolby Digital Live หรือ DTS ... จะจบภายในเส้นเดียว
    ผมขอเพิ่มเติมหรือแจกแจงหน่อยละกันครับ

แบบที่ (1) สำหรับผู้ที่มี Digital out on board แต่ไม่ได้มีซาว์การ์ดแต่ต้องการเสียงที่ดี
    โดยให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสสัญญาณและขับด้วยในตัว

แบบที่ (2) สำหรับผู้ที่ต้องการให้ซาว์นการ์ดหรือซาว์นออนบอร์ดนั้นทำตัวเป็นตัวรับสัญญาณ
    เพื่อให้ แอมป์ ขับลำโพงเท่านั้น

ปล. สำหรับผู้ที่มีเครื่อง AVR ที่ดีและชื่นชอบเสียงของ AVR ของท่านอยู่แล้ว
    ผมแนะนำข้อ (1) ครับ เพราะประหยัด(ใช้สายนำสัญญาณแค่ 1 เส้น ดังนั้นอาจลงทุนได้ จะได้สายที่คุณภาพดีขึ้นมาหน่อย)และได้คุณภาพเสียงที่ดี ตลอดจนคงเอกลักษณ์ของเสียง ขอว AVR ท่านได้
    อย่างดีครับ ส่วนข้อ (2) นั้น ค่าใช้จ่ายสำหรับสาย มากกว่า
    เพราะใช้สายอย่างน้อย 6 เส้น ขึ้นไปครับ(สำหรับ 5.1) และอาจเกิดปัญหาขอขวดของคุณภาพ
    เนื่องจากพื้นที่ที่จะต้องใช้เสียบสายหรือหัวแปลง 1 Mini jack ออก 2 RCA อาจไม่พอได้ครับ
    เพราะรูออกจากซาว์นการ์ดนั้นใกล้กันมาก หรือถ้าจะซื้อสายสำเร็จแบบ 1 ออก 2 เลย
    และคุณภาพดีๆ แค่ 3 เส้น ราคาคงเหงื่อตกพอสมควรแล้วหละครับ แต่ถ้าทุนหนาราคาไม่ใช้ประเด็นอันนั้นก็ลองกันไปครับ (^-^)

แต่ผมเองไม่สนับสนุนให้ต่อทั้ง 2 แบบ พร้อมๆกันครับ
    ยกเว้นจะใช้เพื่อเปรียบเทียบเสียงระหว่าง 2 แบบ (สายที่ใช้น่าจะเกรดเดียวกันครับ ทั้ง 2 แบบ)
    เพราะมันเกินความจำเป็นครับ

ผิดพลาดประการ ล่วงเกินประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำของเพื่อนๆมากครับ ที่มาช่วยกันตอบ อืม สรุปแล้วถ้าอยากง่ายๆในการต่อใช้งาน หรือในด้านการใช้งานอื่นๆ ควรซื้อซาวน์การ์ดแบบมี Digital out มาต่างหากใช่ไหมครับ แล้วพอจะแนะนำให้ได้ไหมครับว่าควรใช้ของยี่ห้อไหน รุ่นไหน

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ขอบคุณ คุณพจน์ด้วยครับ ที่ช่วยผม อธิบายเพิ่มเติม ลำพังผมอธิบายคงจะเข้าใจยาก และ รายละเอียดไม่พอเป็นแน่

ถ้าคิดจะซื้อ Soundcard ใหม่ Dolby Digital Live เป็นจุดที่ต้อง Require เลยครับ ไหนๆ จะซื้อทั้งทีน่ะ ส่วน DTS... อันนี้แล้วแต่มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร
    Last edited by Aeromancer; 6 Apr 2008 at 13:31:48.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by cyk View Post
    ขอบคุณทุกคำแนะนำของเพื่อนๆมากครับ ที่มาช่วยกันตอบ อืม สรุปแล้วถ้าอยากง่ายๆในการต่อใช้งาน หรือในด้านการใช้งานอื่นๆ ควรซื้อซาวน์การ์ดแบบมี Digital out มาต่างหากใช่ไหมครับ แล้วพอจะแนะนำให้ได้ไหมครับว่าควรใช้ของยี่ห้อไหน รุ่นไหน
    ถ้ามี AVR ที่รองรับ Digital input และบนแมนบอร์ดเองนั้นก็มี Digital out put
    อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อซาว์นการ์ดมาเพื่อต่อช่อง Digital out ครับ

ถ้ามี AVR ที่รองรับ Digital input และบนแมนบอร์ดเองนั้นก็มี Digital out put
    อยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อซาว์นการ์ดมาเพื่อต่อช่อง Digital out ครับ
    จะมีปัญหาอย่างนึงครับ กรณีต้องการเล่นเกมส์และให้เสียงออกแบบ multi ch เมื่อใช้ Coax มันไม่ออกน่ะครับ แต่กรณีนี้ กรณีเดียวจริงๆ ถ้าไม่เล่นเกมส์ก็ข้ามปัญหานี้ไปได้เลย ถ้าดูหนัง 5.1 ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าการ์ดมี Dolby Digital Live ทุกอย่างมันจะถูก encode ออกมาเป็นสัญญาณ Dolby Digital ทุกอย่าง (แม้แต่เพลง mp3 - -') แต่ก็ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าอยากซื้อการ์ดใหม่จริงๆ น่าจะเลือก DD Live เป็นปัจจัยด้วยนะครับ แต่ถ้าไม่ซื้อก็ยังใช้งานในส่วนที่ Application มี Dolby Code ได้อยู่ครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมสนับสนุนใช้ 2ระบบ

1 Coaxial และ optical ใช้ หรับ S/P Dif Passthrought สำหรับหนัง Dolby digital /DTS

ไม่ว่าต่อจาก การ์ดอะไร อะไร เสียงเหมือนกันหมด อันนี้เป็นสายหลัก

2 ใน mode PCM สำหรับ เพลง 2 channel การ์ดที่ให้เสียงดิบไม่ได้ จะให้เสียงไม่เหมือนกันซักตัว

ต้องเป็น soundcard ที่ใช้ bit matched transfer ได้เท่านั้นจึงจะเป็นเสียงดิบ หน้าที่เสียงถึงจะตกกับ AVR อย่างเดียว
    การอัพรุ่นสูงขึ้น สำหรับ soundcard เสียงดิบเหมือนกัน แทบไม่ชวยให้เสียงดีขึ้น

การ์ดตัวละหมื่น ก็อาจมีค่าเท่าการ์ดตัวละไม่กี่ร้อยก็ได้ อันนี้สายเดียวกับข้อ 1

3 เล่นเกมส์ ตากปกติ Digital S/P DIF จะส่งเพียง PCM Stereo 2 Channel เท่าันั้น

ต้องใช้ Dolby digital live / DTH interactive สามารถ Encode เสียง ที่ควรจะออก analog 5.1

ให้กลายเป็น Dolby digital /DTS เพื่อ ส่งผ่าน s/p dif ไปถอดออกเป้น 5.1 แท้ คืนที่ชุดโฮมได้

แต่ปัญหาคือ การ์ดหรือออนบอร์ดส่วนมาก ที่มีเทคโนโลยี่นี้ ยัง ไม่support Directsound3D+EAX ระดับ hardware เสียงห่วยแตก เมื่อเทียบ การ์ดจาก creative

แถมเป็นการ encode เสียงที่สร้างมาเน่าอยู่แล้ว แบบ lossy บีบอัดให้สูญเสียรายละเอียดเข้าไปอีก มันมีไว้ให้พวก inbox ที่รับ digital อย่างเดียว

การต่อ analog 5.1 จาก audigy2 zs / x-fi + EAX 3 4 5 จึงยังเป็น ทางเลือกที่ ให้เสียงครบถ้วน สมบูรณ์ที่สุด ในการเอาเสียง multichannel จากเกมส์ ออกสู่เครื่องเสียง

เล่นเกมส์ ถ้าต่อ analog ได้ ก็ต่อ analog

-------------------------------------------------------------------------------

สรุป

1 และ 2 ใช้ coaxi ต่อจาก x-fi treme music หรือ optical ต่อจาก x-fi xtreme gamer

จะใช้ S/P Dif passthrought สำหรับ dolby digital และ DTS

และ Bit matched transfer สัญญานดิบ สำหรับ เพลง ใน mode PCM ได้

ลงทุนกับสายในส่วนนี้ได้เลย เป็นสายหลัก

3 ต่อ analog จาก x-fi ดีกว่า สายไม่ต้องแพง ใช้เฉพาะเล่นเกมส์
    Last edited by battlecruiser; 6 Apr 2008 at 15:37:25.

ชุดโฮมที่ผมซื้อมาต่อกับคอมพ์นี้ ยังไงก็คงใช้งานทุกแนวหละครับ คือ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ส่วนคำตอบแต่ละท่านที่ได้อ่านมานี้ได้ความรู้มากขึ้นอีกเยอะเลยครับผม ขอบคุณมากครับ ยังไงเด๋วจะลองเอาไปศึกษาดูครับ

Bookmarks

Bookmarks