Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออีกกระทู้ครับ แนะนำเรื่อง Load Balance ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออีกกระทู้ครับ แนะนำเรื่อง Load Balance ทีครับ

แนะนำเรื่อง Load Balance ทีครับ

หลักๆคือ...ใช้อะไรบ้าง...ทำยังไง...

ขอเป็นลิงค์ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอบ
    1. ใช้ hardware ที่ทำสำเร็จรูปมาแล้ว พวก router load balance ยี่ห้อ linksys หรือยี่ห้ออื่นๆ อีกแบบก็เป็น software พวก linux ก็ได้ครับแล้วแต่ว่าจะถนัดแบบไหนมีงบประมาณเท่าไหร่ซะมากกว่า
    2. ทำยังไง?? ถ้าเป็น hardware มันก้ load balance ให้เองอัตโนมัติครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย แต่ถ้าเป็นพวก linux อาจจะต้องมีเขียน code หรือ linux บางตัวมี function load balance มาให้เลยก็มีครับ พวก clarkconnect อะไรพวกนี้ครับ

ขึ้นอยู่กับความต้องการว่าจะใช้เน็ตกี่เส้น เพื่ออะไรบ้าง เช่น link backup เวลาเน็ต down ไปเส้นให้สลับไปอีกเส้น หรือ เพิ่ม speed หรือ จุดประสงค์อย่างอื่นครับ

ที่เคยเห็นเค้าเอามาโชว์คือมีเน็ต 10 เส้นนะครับ อยากทำตามแต่ความรู้ไม่ถึงเหมือนกัน ผมทำได้แค่ตามจำนวนการ์ดแลนที่มีเท่านั้น

Comment

Working...
    X