คือเห็น ทุกขั้นตอนมันบอกว่า dolby digital หมดเลย แล้วจิงๆแล้วตัวไหนเป็นตัว decode สัญญาน มันออกมาละครับ

ตอนนี้ผมใช้ audigy 2nx กับ z5500 เวลาดูหนัง เลือกที่ powerDVD ให้เสียงเป็น spdif out แบบนี้หมายความว่า powerDVD อ่านข้อมูล สัญญาณ digital มาแล้วส่งให้ speaker เป็นตัว decode หรือเปล่าครับ

หรือว่า powerDVD จะเป็นคนใช้ให้ sound card อ่าน ข้อมูลแล้วส่งไปให้ speaker ครับ

...

แล้วผมเห็นเวลาเปิด powerDVD ขึ้นมา มันมีโลโก้ dolby digital , DTS อยู่ ด้วย มันหมายความว่า powerDVD สามารถ decode dd,dts ได้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แล้ว ผมต่อ analog 3 สายออก 5.1 คุณภาพที่ได้จะเหมือนกับ ให้ลำโพง decode หรือเปล่าครับ

...

ในทำนองเดียวกัน sound card ของผม มันก็ มีสัญลักษ์ dd อยู่ มันใช่หมายความว่า สามารถ decode สัญญาณ dd ได้หรือเปล่า

...

สุดท้ายครับ เวลาเล่นเกม ไม่ว่าจะพยายามปรับเท่าไหร่ก็ ไม่สามารถให้ digital in ออกเป็น surround ได้จริงๆ (สังเกตุได้ตอนมีศัตรูอยูข้างหลัง เสียงดันออกข้างหน้าด้วย) แต่ถ้าต่อ analog 3 รู แล้วมันจะออก ได้ surround ได้อย่างชัดเจน

ตอนนี้ผมใช้ windows vista 64bit อยู่ ใครมีวิธี set ให้มันเปลี่ยน ระหว่าง digital out กับ analog out อย่างง่ายๆ มั่งครับ ที่ไม่ต้องไปปรับ ใน sound property แล้วเลือกให้ เป็น default output เพราะตอนฟังเพลงแล้วรู้สึกได้เลยว่า digital out เสียงมันดีกว่า analog จริงๆ