overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ลองไปฟังก่อนซื้อจริง

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

Default ลองไปฟังก่อนซื้อจริง

วันนี้มีโอกาศได้ไปซื้อเสื้อผ้าที่ประตูน้ำมาครับหิวๆเลยแวะเข้าไปกินข้าวที่พันทิพมา(แพนงหมู+ไข่ต้มยางมะตูม)ตอนจะกลับเลยแวะไปลองฟังลำโพงมาหลายตัวเลยครับตั้งแต่X1-3,VS4121,VS2421(หาMX5012ไม่เจอ)
    คนขายก้เอาเครื่องเล่นMP3มาเสียบขอบอกว่าเครื่องที่เอามาเสียบคุณภาพแย่ครับเสียงที่ออกมาน่าจะไม่ดีมากแน่ๆแถมพื้นที่ค่อนข้างเปิดกว้างและมีเสียงรอบข้างมากเกินไป
    พอได้ฟังผมรู้สึกชอบ VS4121 มากๆเลยอ่ะ(ผมฟังเพลงกลางๆครับไม่หนักมาก)
    ตอนแรกผมก้มองๆX3มาตลอดเลยอ่ะครับแต่พอฟังแล้วเบสมันบวมๆไงไม่รู้ครับ
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าถ้าอยากได้ลำโพงสักตัวหาข้อมูลรุ่นที่จะลองฟังแล้วไปฟังเองเลยครับแล้วคุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการครับ
    มีใครชอบVS4121แบบผมบ้างไหมครับ

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

ใช้อยู่ ดูสวยแบบเรียบๆ เสียงอย่างที่ชอบ
    (ความรู้สึกส่วนตัว)

OverclockZone Member For Fun's Avatar

มีคนชอบ VS4121 เยอะนะครับ

ตอนผมไปที่เซียร์ ไปลองฟัง X3 ผมว่าปัญหามันอยู่ที่เครื่องเล่นเพลงด้วยครับ

ร้านที่ผมลอง ใช้เครื่องเล่น CD ธรรมดา เปิดให้ลอง (ลืมเอาเครื่อง MP3 ของผมไป)

ผมกลับบ้านเอาช้อน มาเคาะกับจานข้าว เสียงยังใสกว่าเลย lol

OverclockZone Member punro937's Avatar

ยังไงของพวกนี้ไปฟังดีกว่า ดูจากเพื่อนๆบอกครับ ตอนแรกผมก้อจะสอยc3แล้วไปเจอc5 ปุปรักปัปเลยครับ

OverclockZone Member lovepet's Avatar

ผมก็ใช้ VS4121

หลงรัก รุ่นนี้ตั่งแต่ได้ยินเสียงครั้งแรกเลยครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ผมชอบ VS2421 มากสุด

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

VS4121 มีอยู่ตัวนึงไม่ได้ไช้ล่ะ เพราะเบสมันมากไปหน่อย ชอบกลางพุ่งๆ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ตอนแรกผมไปฟัง Altec Lansing VS4121 ที่ร้านกับพ่อ รู้สึกชอบ
    เลยซื้อกลับมา

แต่พอกลับมาฟัง Boston BA635 ที่บ้าน
    แล้วเปรียบเทียบกัน กลับรู้สึกเฉยๆ กับมัน
    Last edited by Pat_CSSU; 7 Apr 2008 at 11:54:37.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ยืนฟังที่ร้านก็พอฟังได้ พอได้มาห้อง เก็บลงกล่องแทบไม่ทัน
    Last edited by camera; 7 Apr 2008 at 17:54:49.

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

อ๊ะหูใคร หูเค้า

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

OverclockZone Member bohemian's Avatar

หูคนเราไม่เหมือนกันครับ
    ต้องลองฟังเองจะดีที่สุด

OverclockZone Member praypry's Avatar

ร่วมแจมความเห็นครับ สำหรับผม
    ได้ลำโพงมาใหม่ๆ ต้องใช้เวลากับลำโพงชุดนั้นซักพักครับ
    ใจเย็นๆ เปิดเบิร์นจนเสียงเข้าที ให้เนื้อขอบยางยืดหยุ่นตัว เข้าทีเข้าทาง
    อุ่นเครื่องก่อน แบบนักกีฬาก่อนลงสนาม อุ อุ
    แล้วเค้าก้อจะแสดงเสียง ในสไตล์ตามเอกลักษณ์เฉพาะรุ่นลำโพง ที่ถูกดีไซน์มาให้เป็นครับ

เวลาไปลองลำโพง พกเครื่องเล่นพร้อมเพลงที่ฟังประจำๆ ไปลองดู
    ผมใช้เพลง home ของไมเคิล บูเบอร์

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

ปัญหาอีกอย่างเวลาไปซื้อลำโพงก็คือเสียงสิ่งแวดล้อมรอบข้างอ่ะครับน่าจะมีห้องใว้ให้ลองลำโพงเลยเนอะ

OverclockZone Member Trex's Avatar

สรุปลองฟังก็ไม่ได้มีประโยชน์ในการเลือกซื้อเท่าไหร่ สำหรับผม อ่านจากการวิเคราะห์ และใช้หลักประชาธิปไตย(เสียงข้างมาก) ครับ ผมว่าอารมณ์ของฟังเพลงส่วนใหญ่ก็ต้องการได้ เสียงเบสที่แน่น เสียงกลางใส คมชัด ชอบสไตล์ตามผับทั่วไป เสียงนั้นเป็นที่นิยมครับ สำหรับผมX3 มันคือๆ กันครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Quote Originally Posted by praypry View Post
    ร่วมแจมความเห็นครับ สำหรับผม
    ได้ลำโพงมาใหม่ๆ ต้องใช้เวลากับลำโพงชุดนั้นซักพักครับ
    ใจเย็นๆ เปิดเบิร์นจนเสียงเข้าที ให้เนื้อขอบยางยืดหยุ่นตัว เข้าทีเข้าทาง
    อุ่นเครื่องก่อน แบบนักกีฬาก่อนลงสนาม อุ อุ
    แล้วเค้าก้อจะแสดงเสียง ในสไตล์ตามเอกลักษณ์เฉพาะรุ่นลำโพง ที่ถูกดีไซน์มาให้เป็นครับ

เวลาไปลองลำโพง พกเครื่องเล่นพร้อมเพลงที่ฟังประจำๆ ไปลองดู
    ผมใช้เพลง home ของไมเคิล บูเบอร์
    ลำโพงที่ดีจริง แม้ไม่เบิรน์มันก็แจ่มในตัวครับ การเบิรน์มันอาจจะช่วยได้ แต่ถ้ามาเริ่มแรกไม่ดี แล้วตอนหลังมันก็คงจบได้ดีกว่าเดิมซักเท่าไหร่ ถ้างั้นทำไมบริษัทเค้าไม่เบิรน์มาตอนที่ทำเลยละครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by Trex View Post
    ลำโพงที่ดีจริง แม้ไม่เบิรน์มันก็แจ่มในตัวครับ การเบิรน์มันอาจจะช่วยได้ แต่ถ้ามาเริ่มแรกไม่ดี แล้วตอนหลังมันก็คงจบได้ดีกว่าเดิมซักเท่าไหร่ ถ้างั้นทำไมบริษัทเค้าไม่เบิรน์มาตอนที่ทำเลยละครับ
    นอกจากเบิร์นกัน จนรอไม่ไหว ขี้เกียจเบิร์นต่อ หรือเสียงไม่ใช่สไตล์ที่เราชอบ

บริษัทฯ ถ้าเบิร์นแล้วมีต้นทุนเพิ่ม แทนที่จะปล่อยของออกสู่ตลาดทำเงิน
    ให้นักวิจารณ์เอาไปจัดการแล้วขายของเก็บตังค์ดีกว่า

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

OverclockZone Member praypry's Avatar

Quote Originally Posted by Trex View Post
    คิดว่าบริษัทเขาคงไม่ได้ผลิตลำโพงมาทีล่ะคู่เดียว รุ่นเดียวอ่าครับ
    แค่ขั้นตอน QC ก้อเสียเวลาพอควรกับการผลิตสินค้าแล้ว ต้นทุน คู่แข่ง ฯลฯ

อีกอย่างผมไม่เคยได้ยินว่าลำโพงยี่ห้อไหน แกะกล่องมาเปิดฟังดังเต็มที่ได้เลยนะได้100%

แกะกล่องมาแล้วเสียงดีเลย ยี่ห้อไหนดีๆก้อแนะนำกันได้เลยครับ ช่วยประหยัดค่าไฟหลายบาท อุ อุ

OverclockZone Member Gecko's Avatar
    ในหัวใจของคุณ มินามิ โคโทริ, fb: @trance.djgong

อิอิ โดนเลยท่าน praypry (เพราะงี้ผมเลยไม่ค่อยอยากแสดงความคิดเห็น อิอิ)

แต่เรื่องเบิร์นลำโพงนี่สำคัญนะครับ
    ยิ่งลำโพงดีมากเท่าไหร่ หลังการเบิร์นแล้วจะเห็นความแตกต่างชัดเจนมาก ลำโพงดีๆบางตัวเค้าบอกไว้เลยว่า จำเป็นต้องเบิร์นก่อนฟัง
    แล้วทำไมบริษัทเค้าไม่เบิร์นมาก่อนหละ? สำหรับลำโพงดีๆ การเบิร์นลำโพงให้เข้าที่ นั้นใช้เวลา 200-300 ชม. นะครับผมว่าถ้าบริษัทผู้ผลิตทำการเบิร์นให้ก่อนคงต้องเบิร์นทีเยอะมากๆ เสียงดังโรงงานแตกเลยมั้งครับ
    Last edited by Gecko; 8 Apr 2008 at 12:42:34.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้า burn in มาก่อน ผมเชื่อว่า เสียเวลาทำมาค้าขายเป็นแน่ครับ burn ยังไงถูกใจลูกค้าหรือเปล่าเค้าก็ไม่แน่ใจ ก็ส่งภาระไปให้ลูกค้า burn ดีกว่า

เท่าที่ผมได้ลองฟังนะ ถูก หรือ แพง ยังไงก็ต้อง Burn ครับ ไม่ใช่แค่ขอบยาง ยังมีเรื่องการขยายตัวของขดทองแดง น้ำยาที่อาบไว้ กระทั่งฝุ่นที่เกาะ (อันหลังไม่ใช่มั้ง อิอิ) ยกเว้นซื้อตัวโชว์มา ก็ไม่ต้อง burn ละ ถ้าเปิดโชว์จนครบชั่วโมง ถ้าลำโพงที่ซื้อมาไม่มีการ burn เสียงจะต่างจากที่ร้าน หน้ามือกับหลังเท้าทีเดียว ต่อให้คู่ละแสน ก็ต้อง burn in ครับ

ไม่ใช่แค่ลำโพง ทั้ง amp AVR สายต่างๆ amp และ AVR แผงวงจรมีการอาบน้ำยาไว้ การ Burn สามารถไล่ น้ำยาต่างๆ ให้ระเหยออกไปได้ คนที่ซื้อ พวกนี้มาใหม่ๆ เปิดครั้งแรก คงจะได้กลิ่นกัน ถ้าแต่ถ้าเปิดไปนานๆ กลิ่นนี้จะหายไป ครับนั่นคือจุดประสงค์อย่างนึง
    Last edited by Aeromancer; 8 Apr 2008 at 13:18:36.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้าต้องเพิ่มเวลาไนสายการผลิตไปอีก 200-300 ชั่วโมง คิดดูว่าจะต้องเสียต้นทุนการผลิตไปอีกเท่าไหร่
    แล้วไครเค้าจะ burn แบบเต็มๆมาไห้ล่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks