Announcement

Collapse
No announcement yet.

G80 VS R600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• G80 VS R600

nVidia Geforce มีรหัสพัฒนาว่า G80 โดยอาจจะมีรุ่น 8800 ในขณะที่รุ่น 7 นั้นมี GT และ GTX ห้อยท้าย และก็อาจจะมีในรุ่น Geforce 8 Series เช่นเดียวกันครับ

nVidia Geforce 8800 GTX นั้นจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่ทำแยกออกมา และเป็นรุ่นสูงที่สุดของ nVidia โดยมีความเร็วสัญญาณนาฬิกาที่ 575 เมกกะเฮิร์ต โดยการ์ด Geforce 8800GTX ทั้งหมดนั้นจะมาพร้อมด้วยหน่วยความจำแบบ GDDR3 ขนาด 768 เมกกะไบต์ ความเร็ว 900 เมกกะเฮิร์ต อินเทอร์เฟสของหน่วยความจำจะเป็นแบบ 384 บิต โดยให้แบนวิธ 86 กิกะบิตต่อวินาที และ ตัวให้เฉด 128 Shaders ความเร็ 1350 เมกกะเฮิร์ต ทั้งหมด สามารถอัดฟิวเรตให้กับเกมของคุณได้มากถึง 38.4 พันล้านพิกเซลต่อวินาที

ตัวล่างจาก 8800GTX จะเป็น Geforce 8800GTS โดยกราฟิกการ์ดตัวนี้ก็จะใช้ G80 เช่นเดียวกันครับ เพียงแค่มีสัญญาณนาฬิกาต่ำกว่า ที่ 500 เมกกะเฮิร์ต หน่วยความจำก็ต่างกันที่ 640 เมกกะไบต์สัญญาณนาฬิกา 900 เมกกะเฮิร์ตโดยมีแบนวิธ 64 กิกะบิตต่อวินาที มีตัวให้เฉด 96 ตัว ความเร็ว 1200 เมกกะเฮิร์ต

ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมนั้น Geforce 8800GTX และ 8800GTS นั้นจะเป็นแบบ HDCP Compliant ซึ่งสนับสนุน DVI, VIVO และ HDTV มีระบบระบายความร้อนแบบ Dual Cooler คาดการกันว่าจะออกในราวเดือนพฤศจิกายนที่จะถึงนี้

8800GTX (G80)
    575Mhz Core
    768Mram @ 900Mhz GDDR3
    384-bit memory interface (256+128)
    Unified Shader ?
    Shader Model 4.0
    2 pixel and 12 vertex shaders over G71 (36 Pipes)
    Watercooled

X2800XT (R600)
    575Mhz Core
    512Mram @ 1400Mhz GDDR4
    512-bit memory interface
    Fully unified Shader architecture
    SM 4.0
    64 Pipes - Pixel/Vertex
    More $$$ than nVidia
    BIG PCB

แล้วR600นี่มันจะรวมอยู่ในตัวCPUหรอเนี่ยงี้ก็ต้องเปลี่ยนทั้งบอดเลยอ่าดิ

อย่ามองข้ามค่ายอื่นนะครับ
    -----------------------------
    ระวังชิป sis xrebe อาระวาด นะครับ
    -----------------------------
    เดี่ยวจะหาว่าผมไม่เตือน อิอิ

Comment

จับตามอง S3 ที่พึ่งคืนชีพครับ

Comment

ระวัง Voodoo นะคร้าบบบ

Comment

รอวันที่ Matrox จะกลับมา

Comment

Originally posted by Cesc View Post
            ระวัง Voodoo นะคร้าบบบ
            ืถ้าnvidiaปล่อยให้เกิดมาอีกรอบนะมีฮาเลย
            แต่ATIรุ่นต่อไปเป็นX2...เหรอเนี่ย น่าจะเป็นXI...เท่กว่าเยอะเลย

Comment

Matrox และ S3 รวมทั้ง SiS น่าจะยากแล้วครับที่จะกลับมาในฐานะผู้นำในยุคนี้และยุคหน้า เพราะทีมงานระดับหัวกะทิส่วนใหญ่ไปอยู่ที่ AMD (ATi) และ nVidia ไปหมดแล้ว ถามว่า ATi R600 และ G80 ใครจะเหนือกว่า ขณะนี้แล้วเมื่อ Vista ขายจริง ผมคิดว่ายังไงก็ nVidia 100%

สาเหตุก็คือ AMD 4x4 Platform ดูท่าจะไปรุ่งริ่ง เพราะเปลี่ยนไปใช้ Socket 1207 และต้องใช้ CPU ถึง 2 ตัวด้วยกันจึงจะดึงพลังของเจ้า 4x4 Platform ให้พอฟัดพอเหวี่ยงกับ Core 2 Quad Platform ของ Intel ได้ ผมว่าขณะนี้ AMD ต้องการเวลาที่จะ Analysis แนวทางสู้กับ Core Microarchitect มากๆ เพราะมีแนวโน้มว่า Intel จะออก Core 2 Octo 8 Core ตามมาในไม่ช้า

เวลาที่ AMD จะทุ่มให้กับการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ใดๆ เกี่ยวกับ ATi จึงน่าจะหมดไปกับการทำงานในย่อหน้าที่แล้ว แฟนๆ ATi คงจะต้องให้เวลา AMD หน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                Matrox และ S3 รวมทั้ง SiS น่าจะยากแล้วครับที่จะกลับมาในฐานะผู้นำในยุคนี้และยุคหน้า เพราะทีมงานระดับหัวกะทิส่วนใหญ่ไปอยู่ที่ AMD (ATi) และ nVidia ไปหมดแล้ว ถามว่า ATi R600 และ G80 ใครจะเหนือกว่า ขณะนี้แล้วเมื่อ Vista ขายจริง ผมคิดว่ายังไงก็ nVidia 100%

สาเหตุก็คือ AMD 4x4 Platform ดูท่าจะไปรุ่งริ่ง เพราะเปลี่ยนไปใช้ Socket 1207 และต้องใช้ CPU ถึง 2 ตัวด้วยกันจึงจะดึงพลังของเจ้า 4x4 Platform ให้พอฟัดพอเหวี่ยงกับ Core 2 Quad Platform ของ Intel ได้ ผมว่าขณะนี้ AMD ต้องการเวลาที่จะ Analysis แนวทางสู้กับ Core Microarchitect มากๆ เพราะมีแนวโน้มว่า Intel จะออก Core 2 Octo 8 Core ตามมาในไม่ช้า

เวลาที่ AMD จะทุ่มให้กับการวิจัยและพัฒนาผลิตภัณฑ์ใดๆ เกี่ยวกับ ATi จึงน่าจะหมดไปกับการทำงานในย่อหน้าที่แล้ว แฟนๆ ATi คงจะต้องให้เวลา AMD หน่อยนะครับ
                ซาหรุบ คือ intel+nvdia โลด

Comment

รอออนบอร์ด เทียบเท่า ... NVDIA และ ATI ครับ ...

Comment

what about upcoming AMD K8L 'Barcelona' ? It' s truely 4 cores, not like Intel's Kensfield Quad Core (2 Conroe put together on the same die).
                    ATI R600 is also fully unified and support DirectX 10.1 and uses GDDR4 (GF 8 series still use GDDR3).

Comment

รอคับ รอดูสถานการณ์ก่อน

Comment

Working...
                      X