Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายละเอียดของ RAM ในโปรแกรม cpu-z ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่าค่าเหล่านี้คือค่าอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รายละเอียดของ RAM ในโปรแกรม cpu-z ช่วยดูให้หน่อยค่ะว่าค่าเหล่านี้คือค่าอะไร

ช่วยดูค่าในโปรแกรม cpu-z เกี่ยวกับแรมให้หน่อยค่ะ ว่าค่าที่วงกลมกับขีดเส้นใต้ไว้คือค่าอะไร

แล้วแรมนี้มีค่าบัสเท่าไหร่ค่ะ แล้วดูตรงไหนค่ะว่าบัสเท่าไหร่
    Attached Files

แรมที่ใช้อยู่คือบัส 667 ครับ
    ที่ขีดเส้นใต้คือ ความเร็วของบัสแรม
    200 มีค่า CL ที่ 3-3-3-9
    266 มีค่า CL ที่ 4-4-4-12
    333 มีค่า CL ที่ 5-5-5-15

วงกลมคือ แรมทำงานแบบ ดูอัลชัลแนลมีผลทำให้แบรนวิสของแรมสูงขึ้นกว่าแบบซิงค์เกิิลชัลแนล

วงกลงในรูปที่ 2 ก้คือ ความเร็วของแรมที่ใช้งานอนู่ขณะนั้น 320*2 = 640

Comment

แรมตัวนี้ทำงานสูงสุดที่บัส 667(ที่เสป็คเดิมๆ) หรือ pc 5300
      ตอนนี้ทำงานที่โหมด dual channal ที่ บัส 320(320x2=640)

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        แรมที่ใช้อยู่คือบัส 667 ครับ
        ที่ขีดเส้นใต้คือ ความเร็วของบัสแรม
        200 มีค่า CL ที่ 3-3-3-9
        266 มีค่า CL ที่ 4-4-4-12
        333 มีค่า CL ที่ 5-5-5-15

วงกลมคือ แรมทำงานแบบ ดูอัลชัลแนลมีผลทำให้แบรนวิสของแรมสูงขึ้นกว่าแบบซิงค์เกิิลชัลแนล

วงกลงในรูปที่ 2 ก้คือ ความเร็วของแรมที่ใช้งานอนู่ขณะนั้น 320*2 = 640
        หง่ะ..........โดนปาดหน้า

Comment

ขอบคุณค่ะ แล้วตัวเลข PC2-5300 คือค่าอะไรค่ะ สัมพันธ์กับความเร็วบัส 667 ยังไงค่ะ
          Last edited by davy_witsa; 7 Apr 2008, 12:37:32.

Comment

คือแบนด์วิทสูงสุดที่แรมทำได้ครับ
            หาได้จากบัสแรมคูณด้วย 8
            667x8=5300
            800x8=6400

ทำนองนี้

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

ถ้าเป็นแรมทำงานแบบ Single ก็มะต้อง*2 ใช่มะงับผมเข้าใจถูกมะ

Comment

Originally posted by PrIcoN View Post
                  ถ้าเป็นแรมทำงานแบบ Single ก็มะต้อง*2 ใช่มะงับผมเข้าใจถูกมะ
                  บางบอร์ดใส่2ตัว ก้อเปนsingleได้เหมือนกันครับ มันแล้วแต่ชิบเซ็ต และบอร์ดอ่า

Comment

Working...
                  X