Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยแนะนำ SoundCard ที่มีช่องต่อ optical หรือ coax ออก AVR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยแนะนำ SoundCard ที่มีช่องต่อ optical หรือ coax ออก AVR

รบกวนช่วยแนะนำ SoundCard ที่มีช่องต่อ optical หรือ coax ออก AVR ที่ราคาไม่แพงนะครับ ขอให้ต่อออก AVR แล้วเสียงเป็นระบบ 5.1 ก็พอครับไ่ม่ต้องอลังการมาก เคยเห็นของ mediatek ตัวละ 1000 กว่าๆเองแต่หาซื้อยากครับ พวกเสียงเทพๆ Creative ก็ปาเข้าไป 3-4 พัน คงเกินงบครับ

เอาไปใช้ทำอะไรครับ

ดูหนัง > S/P Dif passthrought Dolby digital / DTS ออก 5.1

ฟังเพลง > PCM 2 channel

2 หัวข้อด้านบน Yamaha รุ่นเก่าๆ ยังทำได้เลยครับ ไม่ว่าการ์ดใหนๆ ก็ทำได้

หาหัวแปลง minijack > RCA Coaxial มาเสียบกับ soundblaster live /audigy 1 จะอยู่ในงบ 1000

หากต้องการ optic ก็คง Chaintech AV-710 ตัวละ 700

------------------------------------------------------------

เล่นเกมส์ > ตามปกติ ผ่าน optical / coaxial ออก 2 channel เท่านั้น

ควรใช้ analog 5.1 เพื่อให้ออกครบทุก channel

------------------------------------------------------------

Mediatek ตัวที่ว่า คงจะชิพ CMI8768+ มี Dolby digital live

จะสามารถ encode analog 5.1 ให้กลายเป็น Dolby digital ผ่าน optical / coaxial

ออกไปถอดระหัสที่ AVR ได้

แต่เสียงห่วยกว่าพวกการ์ดสำหรับเล่นเกมส์แท้ๆ อย่าง creative + ต่อ analog 5.1
    Last edited by battlecruiser; 7 Apr 2008, 13:08:09.

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้สนใจ Chaintech AV-710 แต่ยังหาซื้อไม่ได้ครับ ออกมานานหรือยังครับ ตอนนี้จะมีของอยู่หรือเปล่าตามร้านทั่วๆไปน่ะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        เอาไปใช้ทำอะไรครับ

ดูหนัง > S/P Dif passthrought Dolby digital / DTS ออก 5.1

ฟังเพลง > PCM 2 channel

2 หัวข้อด้านบน Yamaha รุ่นเก่าๆ ยังทำได้เลยครับ ไม่ว่าการ์ดใหนๆ ก็ทำได้

หาหัวแปลง minijack > RCA Coaxial มาเสียบกับ soundblaster live /audigy 1 จะอยู่ในงบ 1000

หากต้องการ optic ก็คง Chaintech AV-710 ตัวละ 700

เล่นเกมส์ > ตามปกติ ผ่าน optical / coaxial ออก 2 channel เท่านั้น

ควรใช้ analog 5.1 เพื่อให้ออกครบทุก channel

Mediatek ตัวที่ว่า คงจะชิพ CMI8768+ มี Dolby digital live

จะสามารถ encode analog 5.1 ให้กลายเป็น Dolby digital ผ่าน optical / coaxial

ออกไปถอดระหัสที่ AVR ได้

แต่เสียงห่วยกว่าพวกการ์ดสำหรับเล่นเกมส์แท้ๆ อย่าง creative + ต่อ analog 5.1
        ตัวมินิแจ๊คไป rca coaxial นี้ใช้sound onboard ได้ไหมครับ เสียบช่องเขียวหรือปล่าว แบบว่าออนบอร์ดบอกว่า ออก 5.1 ได้

Comment

ตัวนี้ก็เเจ่มครับได้ทั้ง Coax Optic Live 24Bit External ไม่ต้องใช้หัวเเปลงราคาประมาณ 2400
          คุณภาพของสัญญาณผมฟังเเล้วดีกว่าต่อหัวเเปลงกับ 2ZS นิดหน่อย ประมาณว่ารายละเอียดของเสียงมันมาเยอะกว่าครับ
          (ความเห็นส่วนตัวนะครับระหว่างต่อ เเบบใช้หัวเเปลงกับต่อเเบบ Coax ตรงๆไม่ผ่านหัวเเปลง Mini Mono )

เอาไว้เป็นทางเลือกเพื่อไม่ยากใช้หัวเเปลง
          เเต่ถ้าต่อเเบบ Analog 2ZS ดีกว่าเยอะ
          Last edited by Nutte; 19 May 2010, 09:32:46.

Comment

Working...
          X