Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU จ่ายอย่างงี้น่ากลัวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU จ่ายอย่างงี้น่ากลัวไหม

ผมลองวัดดูครับ โดยใช้ EVEREST + OCCT วัด มันได้กราฟตามรูปครับ แบบนี้น่าเป็นห่วงมั้ยอ่ะ ใช้ CM Real power 450W
    Attached Files

5V จ่ายไป 10V
    12V เหลือ 5V
    เสียว

Comment

โปรแกรมนี้เชื่อถือได้แค่ไหนคับ ผมไม่เคยใช้

Comment

Originally posted by nununu View Post
        5V จ่ายไป 10V
        12V เหลือ 5V
        เสียว
        มันเป็นเพียงแค่เสี้ยววินาทีอ่ะครับ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า จะมีผลอะไรมั้ย ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          โปรแกรมนี้เชื่อถือได้แค่ไหนคับ ผมไม่เคยใช้
          อ๋อ มันใช่ฐานข้อมูลจาก EVEREST อ่ะครับ แล้วมาสร้างเป็นการฟแทน โปรแกรมที่วัดจริงๆก็คือ EVEREST ครับ

Comment

Originally posted by zuneoh View Post
            อ๋อ มันใช่ฐานข้อมูลจาก EVEREST อ่ะครับ แล้วมาสร้างเป็นการฟแทน โปรแกรมที่วัดจริงๆก็คือ EVEREST ครับ
            อ๋อคับ แล้วคอมท่านใช้แล้วมันมีอาการไรป่าวคับ

Comment

มันก็ไม่มีอาการอะไรนะคับ อันนี้ผมใช้โปรเทสเหมือน orthos ครับ จะดูว่าถ้า full load มันเป้นยังไง เพราะเคลม PSU มา เขาเปลี่ยนใหม่ให้ ยังไม่เคยดู ความนิ่งเลย แล้วก็มาเจออ่ะหยั่งนี้น่ะ เลยแปลกใจ ผมเคยเอาไอนี่อัดไป 3.9 อ่ะ มันเล่นได้ประมาณ 15 นาทีมันก็รี อาจเป็นเพราะไอนี่ก็ได้ เล่นตกทีหลายโวลเลย แต่ 3.8 ก็โอนะ เรื่อยๆแต่ร้อน มีรีบ้างเหมือนกัน แต่น้อย

Comment

จ่ายเท่าไหร่น่ะ ไม่สำคัญหรอก เพราะโปรแกรมที่ใช้จับข้อมูลอย่างเอเวอร์เรส อาจจะไม่ชัวร์

แต่ ทำไมช่วงของการจ่ายไฟมันถึงได้กระเพื่อมได้ขนาดนั้นล่ะ บางเฟสก็ตกวูบ บางเฟสก็พุ่งปรี๊ด

Comment

เหอๆ น่ากลัว

Comment

ถ้าเป็นผมคงมะกล้าใช้แล้วครับ

Comment

ดันๆ อยากฟังความคิดเห็นอื่นๆ
                      Last edited by zuneoh; 7 Apr 2008, 21:01:28.

Comment

ไม่ทราบว่าใช้ UPS หรือไม่ครับ ถ้าใช้ใช้ของอะไรนะครับ

Comment

อย่าไปเชื่อโปรแกรมมันมากเลยครับ เครื่องผม ไฟ 12v มันบอก 13.5v บางจังหวะขึ้นไป 15v ผมเลยลองใช้ มัลติมิเตอร์แบบดิจิตอลวัดไฟดู ไฟ 12v ก็มา 12.11-12.16v เท่านั้น ถ้าเป็นอาการแบบคุณ ไฟ 5v มา 10.5v นี่มันน่าจะมีอะไรไหม้แล้ว โดยเฉพาะ harddisk ถ้าให้ชัวร์ เอามัลติมิเตอร์เสียบเข้าหัว molex วัด ไฟ 12v กับ 5v ดูก็รู้ครับ

Comment

Originally posted by Sm@rt View Post
                            อย่าไปเชื่อโปรแกรมมันมากเลยครับ เครื่องผม ไฟ 12v มันบอก 13.5v บางจังหวะขึ้นไป 15v ผมเลยลองใช้ มัลติมิเตอร์แบบดิจิตอลวัดไฟดู ไฟ 12v ก็มา 12.11-12.16v เท่านั้น ถ้าเป็นอาการแบบคุณ ไฟ 5v มา 10.5v นี่มันน่าจะมีอะไรไหม้แล้ว โดยเฉพาะ harddisk ถ้าให้ชัวร์ เอามัลติมิเตอร์เสียบเข้าหัว molex วัด ไฟ 12v กับ 5v ดูก็รู้ครับ
                            แต่มันอาจจะใกล้เคียงก็ได้นะครับเพราะผมเทสด้วย full load แล้วที่มันเป็นแค่เสี้ยวเดียวเอง ส่วนใหญ่เลยมันก็นิ่งดี แล้วเวลาเทสมันตั้ง 25 นาที เกิด 2-3 ครั้ง ที่ท่านเสียบมัลติมิเตอร์ท่านเทสนานเท่าไรอ่ะ ถ้านานท่านจ้อง monitor ตลอดป่าว เพราะมันเกิดในช่วงเวลาที่สั้นมาก ผมไม่ค่ยมั่นใจเลย

Comment

ดูจากกราฟ เส้นล่าง เวลา***งกัน 2นาที มีช่องย่อย 4 ช่อง เท่ากับว่า 1 ช่องย่อยมี 30 วินาที ถ้าเป็นตามที่กราฟบอกมาจริงๆ ไม่ใช่เสี้ยววินาทีนะครับ ดูแล้วกระแสไฟผิดพลาดนานตั้ง 30วินาที อาจทำให้อุปกรณ์เสียได้เลยนะครับ เวลาผมวัดผมก็ stand-byเลยแหละครับ จดค่า สูงสุด-ต่ำสุด แล้วก็ความแตกต่างระหว่าง full load กับ Idle สิบนาทีก็รู้ ของผมเคยเสียบสาย molex ผิด แค่ 5-10 วิเท่านั้น harddisk ไหม้เลยครับ

Comment

Working...
                              X