Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบคำถาม hardware for newbie ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบคำถาม hardware for newbie ทีคับ

CPU
    1.จำเป็นต้องแรงขนาดไหน
    2.มีผลกับอะไรกับ windows หรือ เกม หรือการ แปลง ไฟล์ อย่างไง ละ อื่นๆ
    3.ถ้าแรงไม่พอแล้วจะเป็นอย่างไง
    4.ถ้าเล่นเกมแล้ว cpu ไม่แรงพอจะเป็นอย่างไร

Display Card
    1.ถ้าแรงไม่พอ (มานก็คงกระตุก)
    2.แล้ว ram การ์ดจอละ สำคัญฉะไหน
    2.มีผลกับอะไร บ้าง
    3.ถ้าแรมไม่พอแล้วจะเป็นอย่างไง
    4.ถ้าเล่นเกมแล้ว ram ไม่แรงพอจะเป็นอย่างไร

Ram
    1.ถ้าแรมไม่พอแล้วเปงไงเน้อ
    2.มีผลกับอะไรกับ windows หรือ เกม หรือการ แปลง ไฟล์ อย่างไง ละ อื่นๆ
    3.แรมไม่พอเปงอย่างไง

power supply
    จะเลือกได้อย่างไรว่าควรเลือกกี่ wat
    มีหลักการคิดอย่างไร
    เช่น sli หรือ hdd 6 ตัว ง่า

คิดคำถามไม่ออก พอละ

ถ้าเล่นเกมแล้วแรมไม่พออ่ะหรอ จากประสบการณ์ผมนะ
    มันจะค้างซัก 2-3 วิ เวลาโหลดเอาข้อมูลจาก HDD เข้าแรม
    CPU ต้องแรงขนาดไหน ก็แล้วแต่อ่ะ ส่วนตัวซัก P4 3.0 ก็น่าจะรับทุกอย่างในปัจจุบันได้สบายๆ
    แรงไม่พอมันก็ช้าจิครับ - -" ไม่รู้ดิ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีแรงไม่พอ(ในปัจจุบันนะ) คิดว่ามีแรงมากกับแรงน้อย แรงมากก็เร็วแรงน้อยก็ทำงานได้แต่ช้ากว่าหน่อย

Comment

ดูแล้วอยากถามเพื่อการเล่นเกมมากกว่านะคับ
      CPU
      1. CPU ไม่จำเป็นต้องแรงมากก็ได้ แต่ต้องดูที่องค์ประกอบ หลายๆอย่างคับ อย่าง FBS,L1- L2 cache อะไรประมาณนี้ ความถี่อย่างเดียวไม่สามารถบอกได้ทั้งหมดหรอกคับ
      2. CPU หน้าที่หลักคือการประมวณผลและการคำนวณทางตรรกศาสตร์คับ ก็อย่างว่าล่ะคับ ถ้ามันเร็วทุกอย่างก็เร็วตาม
      3-4 . ถ้าแรงไม่พอก็ "กระตุก" หรืออืดๆคับ (มะค่อยแน่ใจนะ ไม่เคยเป็น)

Display card
      1. เข้าใจถูกต้องแล้ว
      2. RAM VGA ก็เหมือน RAM เครื่องล่ะคับ ยิ่งมาก ก็ยิ่งเร็ว แต่ก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วย(ตามหาเอาในกระทู้อื่นได้)
      3. คงมีผลกับการเล่นเกม ความคมชัดของภาพ เรนเดอร์ภาพ เฟรมเรต ความละเอียดของภาพ และวีดีโอ
      4-5 . กระตุกสิ -_-"
      ส่วนเรื่องแรมนั้ก็คล้ายๆกับ แรม VGA แต่ทำงานคนละด้าน
      PSU มันจะมีเวปคำนวณให้เสร็จคับ แต่ผมจำไม่ได้ แต่ถ้าจะคำนวณเองล่ะ ผมมีวิธีคิดคับ
      สูตร P = VI
      P คือ กำลังไฟฟ้า (watt)
      V คือ ความต่างศักย์ ของอุปกรณ์นั้นๆ (โวลล์)
      I คือ กระแสไฟฟ้า (แอมป์แปร์ : A )
      เช่น หยิบพัดลมมา 1 ตัว เขียนไว้ว่า 0.25A 5.5 V
      ก็เข้าสูตรเลยคับ P = (5.5)(0.25)
      P = 1.375 watt อะไรประมาณนี้ล่ะคับ ก็ลองคำนวณแต่ละตัวแล้วลองมาบวกกันดู

Comment

Working...
      X