Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่าครับที่เวลาใช้ notebook ให้ถอดแบตออก เพื่อถนอมแบต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้างั้นตอนซื้อคุณก็บอกว่าพี่เอาแต่เครื่องไม่เอาแบต

แล้วลดไปได้ 3 พันครับ เหอๆ

ก็จริงถ้าไม่ใช้นานๆสัก 1 อาทิต แต่ถ้าทุกวันไม่ต้องถอดหรอกใส่ไว้เพราะไงมันก็เสื่อม

ไม่ใช่ว่าไฟจากตัวอแดปเตอร์จะเข้าไปแบตตลอด

เด๋วนี้สมัยใหม่แล้วไฟแบตเต็มไฟก็จะตัดไม่เข้าแบตให้เสื่อมอีกต่อไป

แต่จะวิ่งเข้าเครื่องโดยตรงไม่ใช่ผ่านแบตแล้วไปเครื่องเหมือนที่เข้าใจกัน

เวลาไฟตกไฟกระชากไฟดับ เครื่องจะตัดมาเอาไฟจากแบตทันทีเพื่อรักษาระบบ

เพราะงั้นใส่มันไว้เถอะครับ ^^

Comment

ถามต่อ

แลัวที่ว่า ควรใช้แบตให้หมด เดือนละ 2 ครั้งนี่จริงรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by run_2u View Post
        แลัวที่ว่า ควรใช้แบตให้หมด เดือนละ 2 ครั้งนี่จริงรึเปล่าครับ
        ไม่จริงคับ ถ้าไม่อยากให้แบตเสื่อมไม่ควรปล่อยให้ตํ่ากว่า45%แล้วชาตจะทำให้เสื่อมเร็วขึ้นนอกจากจำเป็นต้องใช้แบตจริงๆ

Comment

Originally posted by run_2u View Post
          ไม่จริง เพราะทำให้เซลแบตตายครับ ถ้ามันหมดแบบเกลี้ยง ที่จริงใกล้ๆหมดก็ชาตครับ

ห้ามใช้เกลี้ยง

ใครบอกมาวะเนี่ย เกรียนจริงๆ

Comment

แบตก้อนล่ะ 3000

กับโน๊ตบุ๊คทั้งเครื่อง + งานสำคัญต่างๆ

คุณจะเลือกอันไหน

Comment

Originally posted by oiloffline View Post
              ไม่จริง เพราะทำให้เซลแบตตายครับ ถ้ามันหมดแบบเกลี้ยง ที่จริงใกล้ๆหมดก็ชาตครับ

ห้ามใช้เกลี้ยง

ใครบอกมาวะเนี่ย เกรียนจริงๆ
              ถูกของพี่เค้า เหลือ10%ก็จะไม่ดีเเล้ว

Comment

ผม ถอดแบตออกอ่ะเวลาจะเล่นเกมส์นานๆ เสียบปลั๊กกะเครื่องสำรองไฟ ups ^^

Comment

ใส่ไว้กันไฟฟ้าตก ไม่ให้เครื่องพัง กะใช้ไม่ให้ต่ำกว่า 10 เปอ คับ เพราะใช้หรือไม่ใช้มันก็เสื่อมอยู่ดี ผมเลยใส่ไว้ทุกวันแหละ ถึงจะเสื่อมก็คงไม่ซื้อใหม่เพราะใช้แต่ไฟบ้าน

Comment

nb มีระบบตัดไฟกะแบตอยู่ละ ไม่ต้องถอดครับ ส่วน Litium_Ion ไม่ต้องรอให้แบตหมดนะอะ
                    ชาร์ตช่วง 25-50 เปอ ได้ยิ่งดี มันมีรอบการใช้งานอยู่ หากปล่อยให้หมดบ่อยๆ จะทำให้เสื่อมเร็วยิ่งขึ้น

Comment

ขอให้ช่วยบอกวิธีรักษาแบต ให้ใช้ได้นานๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                      วิธี รักษาแบตที่ดีที่สุดคือ การสลับ ใช้ระหว่างแบต กลับไฟชาร์ตครับ ตัวอย่าง เปิดเครื่องก้อยังไม่ต้องต่ออะแด๊ปเตอร์ ให้ใช้แบตให้มันเตือนก่อนแล้วถึงจะต่อที่ชาร์ตครับ สลับกันใช้จะเป็นวิธีที่ถนามแบตที่ดีที่สุดครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by armtys View Post
                        วิธี รักษาแบตที่ดีที่สุดคือ การสลับ ใช้ระหว่างแบต กลับไฟชาร์ตครับ ตัวอย่าง เปิดเครื่องก้อยังไม่ต้องต่ออะแด๊ปเตอร์ ให้ใช้แบตให้มันเตือนก่อนแล้วถึงจะต่อที่ชาร์ตครับ สลับกันใช้จะเป็นวิธีที่ถนามแบตที่ดีที่สุดครับ ขอบคุณครับ
                        ขุดขึ้นมามั่ว
                        ใช้ให้มันเตือน<<<<ผิด!!! แบตรุ่นใหม่ๆเป็นแบบ Li-ion ห้ามให้ต่ำกว่า30%ถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รู้ก็อย่าให้ข้อมูลผิดๆแบบนี้ มีหลายท่านที่ใช้บอร์ดนี้เป็นที่หาความรู้รวมทั้งผมด้วย เดี๋ยวจะได้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง

Comment

อย่าพยายามถอดครับ แบตเสื่อมก็ให้เสื่อมไป หากถอดแบตแล้วไฟดับทีบอร์ดพังได้นะครับ เปลี่ยนแบตดีกว่าเปลี่ยนบอร์ดนะครับ
                          อ่าว กระทู้ข้ามปี 555+

Comment

ไหนๆก็ไหนๆ ช่วยขุดด้วยแล้วกันครับ หุๆ

Comment

แบตส่วนใหญ่ใช้งานกันกี่ชม.ครับ
                              ของผม notebook asus ใช้ได้ประมาณ 1 ชม. เกือบๆ 2 ชม.
                              ถือว่าปกติมั๊ยครับ?
                              (ใครรู้ช่วย pm มาบอกที)

Comment

ไม่เกี่ยวเลยคับ แบตมันมีอายุการใช้งานของมันอยู่แล้วแล้วถ้ายิ่งถอดแบตออก เวลาไฟดับเครื่องคุณไปเลยนะคับแต่ถ้ามีแบตอยู่มันก็เหมือนเป็นupsในตัว คิดดู

Comment

Working...
                                X