Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทพ Over clock ช่วยเด็กใหม่ใจรักอย่างผมทีคร๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทพ Over clock ช่วยเด็กใหม่ใจรักอย่างผมทีคร๊าบ

คือว่าผมก็ศึกษาวิธีการ Over Clock มาจากเว็ปดีดีแห่งนี้แหละคับ แล้วผมเกิดอยากลองของขึ้นมา
    จึงจับคอมสุดที่รักของผม แต่มันเกิดปัญหา อย่างว่าก่อนเราจะเก่งต้องมีปัญหาใช่มะครับ แต่ผมอยากได้คำตอบของปัญหานั้นคับ
    Spec เครื่อง เน่าๆ ครับ
    CPU : AMD X2 4200+ (2.2MB)
    MB : Gigabyte GA-M52L-S3
    VGA : Gigabyte Geforce 8500 GT 256 MB GDDR3

พอเปิดเข้าไบออสมาผมก็จับ FSB ลากซะ รวมกับตัวคูณ 10.5 (Limit) 254*10.5 = 2667
    ครับกะเอาเค่นี้ก่อน ปรากฏว่าได้ครับ เทสด้วยโปรแกรม SUPER PI ทั้ง 2 CORE ที่ 1M ก็ผ่านฉลุย
    แต่กว่าจะเทสครบรอบได้ล่อไปซะ 52 วิ ผมล่ะเซ็ง แต่พยายามครับ ปรากฎว่าเล่นได้ครับ
    แต่ พอมาวันต่อไปเปิดเครื่องกะเล่นเกม ปรากฏว่าเปิดแล้ว มันไปค้างหน้าำไอคอนของเมนบอร์อะครับ รีสตาร์ท3รอบกว่าจะได้ พอมันบูทเครื่องเข้ามาหน้า dos
    มันกลับบอกว่าไม่อนุญาตให้ใช้ค่าที่ปรับไว้ในไบออสอะครับ ผมไม่รู้ทำไง
    ปวดหัวมาก

จึงขอให้ผู้รู้หรือเซียน OC ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ
    เอ่อ แล้วอีกอย่างเมนบอร์ดรุ่นนี้มันดีหรือไม่ดียังไงเหรอครับ ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเวิร์ค

ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่เก่งไรมากนะครับ ลองทดแรมลงดีไหมครับ หรือถ้าไม่เสถียรก้เพ่มไฟทีละนิดอะครับ
    ปล.ไม่เคยเล่นamdเลยครับ รอท่านต่อไป ดันๆๆๆๆ

Comment

ลอง Load Defualt เซฟค่า แล้วรีเครื่อง
      เข้าวินโดว์ รีเครื่อง
      ปรับ FSB+ตัวคูณอีกครั้ง แล้วลุย

Comment

กดบัส เพิ่มไฟ

Comment

คือผมก็ลองทำดูแล้วนะคับมันก็เปนเหมือนเดิม
          แล้วทีนี้มีคนแนะนำให้ลอง flash bios เผื่อจะดีขึ้น
          ผมเลยอยากรู้ว่า มันทำยังไง๋ ทำไม่เปน
          แล้ว bios version ใหม่มันจะ oc ได้ดีกว่า version เก่า
          รึป่าวครับ

Comment

มาแอบดูเทพโพธิ์งาม.... (หรือเปล่าหว่า หุหุ)

Comment

Originally posted by dears View Post
              มาแอบดูเทพโพธิ์งาม.... (หรือเปล่าหว่า หุหุ)
              ตูก็มาดูเหมือนกันว่ะ หุหุ

Comment

หาเทพมะเจอ เกรียนรอดูกันเต็มห้องเลย

Comment

เน่าแรมแน่เลย

Comment

AMD ต้องอัดไฟมากๆครับ มันจอมกินไฟ (ไม่เห็นเหมาะกับยุคประหยัดพลังงานเลย)

Comment

งุงิ ลองเข้ามาหาความรู้ ครับ อิอิ

Comment

งุงิ ถึงไหนละครับ แหะๆ

Comment

ท่านเทพเริ่มเข้าดูกันแล้ว

Comment

Originally posted by matoom View Post
                            หาเทพมะเจอ เกรียนรอดูกันเต็มห้องเลย
                            ก็เกรียนเหมือนกันล่ะวะ

Comment

เคลียร์ c-mos จบ ข่าว

Comment

Working...
                              X