overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ทำไมเปลี่ยนซิงค์แล้วไม่เย็นขึ้นเลย

Default ทำไมเปลี่ยนซิงค์แล้วไม่เย็นขึ้นเลย

E2160 Overclock 8*400 = 3200MHz
    ASUS P5K-SE
    CORSAIR VS 1GB / 667 *2

------------------------------------------------------------

ซิงค์ Silent Knight II กับ ซิลิโคนหลอด 20 บาท ธรรมดา ตามร้านขายทั่วไป

E2160@3.2 GHz IDLE = 45c

E2160@3.2 GHz FULL = 68c

------------------------------------------------------------

ซิงค์ TT U120EX กับ ซิลิโคน ที่แถมมากับซิงค์ของมันเอง

E2160@3.2 GHz IDLE = 45c

E2160@3.2 GHz FULL = 68c

มันเป็นอะไรของมันครับเนี่ย หรือผมทาซิลิโคนไม่ถูก

ผมก็ป้ายซิลิโคนลงบนตัว CPU ประมาณ 1 เม็ดข้าวโพด อ่ะ

แล้วเอาซิงค์ทับไปตรงๆ จากนั้นไขน็อตให้แน่น

อุณหภูมิไม่ต่างกันเลยครับ ทำไมงั้น ผมจะเสียตังเพิ่มเพื่ออะไรเนี่ย

เดี๋ยวปั๊ดขาย U120EX เลย ช้ำใจ

ตัวการ !!!
    Last edited by เด็กชายใต้ดิน; 8 Apr 2008 at 16:48:44.

OverclockZone Member time2time's Avatar

งั้นก็ลองซื้อชิลิโคนที่ดีๆหน่อยครับแพงนิดนึงมาลองดูก่อนนะครับ..

OverclockZone Member nonny5555's Avatar

ความร้อนเท่าผมเลยอะ ผมก็ว่าร้อนนะ Q6600@3.4

ผมว่ามันต้องมีอะไรผิดปกติอ่ะ

U120EX เย็นเท่า Silent Knight II ได้ไงอ่ะ

มันต้องเย็นกว่านี้ ๆๆๆ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ลองเปลี่ยนโปรแกรมเช็คอุณหภูมิดูยังครับ

OverclockZone Member แว่น's Avatar

เท่าซิงค์เดิม เลยอะ

e6420@3.2g ไฟ 1.33

45 - 65 องศาเอง
    รูป รูป

OverclockZone Member arnu_a's Avatar

อย่าไขให้แน่นมากนะครับความร้อนมันจะตรงกันข้ามเลยครับเวลาโดนบีบหนักๆ

สงสัยผมไขแน่นไปเหรอครับ

มา Update ครับ

ลองไม่ Overclock ดูบ้าง

E2160 @ 1.8 GHz เดิมๆ IDLE อยู่ 45c ครับ >>> IDLE มันเท่าตอน OC ไป 3.2GHz เลยแฮะ แปลกๆ

ส่วน Full Load อยู่ที่ 52c ครับ (รันด้วย Orthos เช่นเดิม)

อีกที ผมลองเอา พัดลมออกเลย ไม่ติดพัดลมที่ Sink ครับ

1.8GHz IDLE 45c (เท่าเดิมอีกละ)
    FULL 54c (แทบไม่ต่างเลย)

งงครับ งง อะไรกัน

OverclockZone Member

ฟันธงครับ ขายทิ้งให้ผมดีกว่าครับ อิิอิ มาช่วยดันครับรอผุ้รู้มาฟันซ้ำอีกทีครับ ดันๆ

Quote Originally Posted by alive69 View Post
    ฟันธงครับ ขายทิ้งให้ผมดีกว่าครับ อิิอิ มาช่วยดันครับรอผุ้รู้มาฟันซ้ำอีกทีครับ ดันๆ
    อะจ๊ากกก

อารมณ์เสียเดี๋ยวขายทิ้งทั้งเครื่องเลย

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อ เปลี่ยนตัววัดอุณหภูมิดูครับ ลองโปรแกรมอื่นๆ
    ไม่ก็เชคใน ใบออส เทียบกับซิงค์เดิม

Q6600 @ 3.6GHz ของผม ยัง Fullload ไม่ถึง 65 เลยครับ ซิงค์เดิมๆ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ลองซิลิโคนพวก MX-2 ดิครับ

ไบออสก็ร้อนครับ เปิดมา มันก็ 45 เท่าๆกับในโปรแกรมครับ

ส่วนซิลิโคน ยังไม่ได้ลอง mx-2 ครับ เพราะว่าไม่มี -_-"

อีกอย่างกลัวเสียของอ่ะ

OverclockZone Member guesstp's Avatar

ผมว่าเซ็นเซอร์เพี้ยนนา

OverclockZone Member popkongkang's Avatar

แฟลชไบออสดูดีไหม

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

มีมาตรฐานที่เท่าเทียมกันจริงๆครับ

Quote Originally Posted by guesstp View Post
    ผมว่าเซ็นเซอร์เพี้ยนนา
    อาจจะใช่ครับ

แต่ผม ลองไม่ใส่ซิงค์แล้วเปิดเครื่องดู

ดูอุณภูมิมันขึ้นไปทีละ 1 1 1 1 1 จนถึง 80 กดปิดดีกว่า เสียวตูม

Quote Originally Posted by popkongkang View Post
    แฟลชไบออสดูดีไหม
    ลองแล้วครับ ไม่หายครับผม

Quote Originally Posted by timefreefun View Post
    มีมาตรฐานที่เท่าเทียมกันจริงๆครับ
    แบบนี้ไม่ดีน๊าาาาา

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

ไม่ถูกใจ ขายผมได้ครับ Thermalright Ultra 120 Extreme ^^ หาอยู่ๆ

OverclockZone Member live's Avatar

ลองจับด้านบนของฐานซิงค์ดูรึยังคับ (ตอน full load) ว่ามันอุ่นๆ รึเปล่า ?

ถ้าแน่ใจว่าเซนเซอร์ไม่เพี้ยน ลองใส่ซิงค์แบบหมุนไปจากเดิมอีก 90 องศาดูคับ ผมว่า อาจจะเป็นที่หน้าสัมผัสระหว่างกระดอง cpu กับตัวซิงค์ก็ได้ เพราะ u120x มันทำหน้าสัมผัสมาแบบนูนๆ อะ ใส่แล้วอาจจะไม่พอดีกันคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks