Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ psu ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ psu ครับ

ผมใช้ enermax liberty 500 w นะครับ ปัญหาที่ผมเจอคือผมต่อ psu เข้ากับ ups หลังจากผมเปิดติดต่อกัน 8 ชม ups ผมเปลี่ยนมาใช้เป็นไฟจากแบตทุก 5 วิ ผมดูที่โปรมแกรม power chute มันขึ้น blackout อะครับ ที่psu มีเสียงตลอดคล้ายมาจากพัดลม

อุปกรณ์ที่ต่อ
    ้hdd 320
    hdd 80
    p4 2g
    2 dvd writer
    ram ddr 512

ups จ่ายได้กี่วัตต์ครับ มันอาจ overload ครับ

Comment

การที่ ups จ่ายไฟจากแบตฯ แสดงว่าไม่มีไฟจ่ายเข้าที่ตัว ups ครับ มันจึง transfer ไปที่ตัวแบต เพื่อจ่ายไฟให้กับคอมของคุณ ปัญหานี้น่าจะเกิดจาก ups ของคุณมากกว่านะครับ

ไม่ทราบว่า ups ซื้อมานานรึยังครับ?

Comment

ลืมบอก ผมใช้ gf6200
        ไฟที่ ups จ่าย 124 watt เองอะครับ ไฟที่บ้านก็ไม่ดับเลย แต่ที่ผมได้ยินจาก case ตลอดก็คือเสียงจาก psu มีโปรมแกรมอะไรทดสอบ psu เราได้มั้งครับ

Comment

Originally posted by tumnarak View Post
          ลืมบอก ผมใช้ gf6200
          ไฟที่ ups จ่าย 124 watt เองอะครับ ไฟที่บ้านก็ไม่ดับเลย แต่ที่ผมได้ยินจาก case ตลอดก็คือเสียงจาก psu มีโปรมแกรมอะไรทดสอบ psu เราได้มั้งครับ
          ถ้าเสียงวี๊ๆเห็นคนในบอร์ดเคยบอกว่าเป็นการทำงานของวงจรpfcกำลังทำงานครับ
          ส่วนupsทั่วจ่ายได้ประมาณ300วัตส์อ่ะครับ แต่ผมคิดว่าอาจเป็นที่ของท่านจ่ายได้124เองใช่ป่ะครับลองยืมของเพื่อนมาลองต่อดูดีกว่าครับ

Comment

กินไฟมากเกินไป จนโอเวอร์โหลด เหอะๆ

Comment

ups จ่ายไฟไม่พอครับท่าน ของผมเพิ่งเป็นวันเสาร์ที่ผ่านมาเอง ปัจจุบันมันไปหา ยมบาลแว้ว

Comment

ผมลองไม่ต่อผ่าน ups มันก็มีเสียงอะครับ อีกอย่างผมต่ออุปกรณ์ไม่เยอะ แล้วups มันจะจ่ายเกินกว่า watt ที่ psu กินได้ไงครับ สงสัยอะครับ
                เพิ่มเติมครับมันวี้ตลอดเลย ตลอดแล้วนึกว่ามาจากตัวพัดลมในpsu แต่ลองเอานิ้่วหยุดมันดูก็ยังมีเสียง
                Last edited by tumnarak; 5 Dec 2006, 15:07:38.

Comment

อย่าลืมครับ ว่าenermax libertyมีหม้อแปลงในตัวเอง เพื่อเป้นโล่ กันไฟกระชากไม่ให้ ออกไปโดน บอร์ด มันจึงมีเสียงวี้เบาๆ เหมือนเวลาคุณเดินเข้าไปใกล้หม้อแปลงนอกบ้านนั่นแหล่ะครับ

Comment

Working...
                  X