Announcement

Collapse
No announcement yet.

P35 Neo2ใครใช้สายSataหัวงอ90องศาได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P35 Neo2ใครใช้สายSataหัวงอ90องศาได้บ้างครับ

เนื่องจากผมไปซื้อสายมาของ SilverStone 90 ํ Sata II cable with locking latch
    ซื้อจากTKที่มีหัวด้านหนึ่งงอ90องศาอีกด้านหนึ่ง180องศา ได้มาก็ไม่รีรอเอามาเสียบทันทีครับ
    ปรากฎว่าค้างหน้าไบออสซักพักครับ แล้วก็บอกว่าฮาดดิสผมเออเร่อ เข้าไบออสไม่ได้ครับ
    ฮาดดิสผมก็เพิ่งซื้อมาพร้อมกับสายเลยวันนี้ ผมก็เลยเช็คสายว่าใส่แน่นเปล่า หรือเสียบถูกเ้ปล่า
    เช็คเสร็จแล้วก็ปกติดีนี่ว่า เลยไปอ่านคู่มือครับ จบเลยครับ มันบอกใช้กับสายหัวงอ90องศาไม่ได้ -*-
    มันเป็นปัญหาที่คาดไม่ถึงจริงๆครับ ไม่คิดมาก่อนว่าจะเป็นแบบนี้ ผมเลยไปเอาสายซาต้าที่บอร์ดMSI
    เค้าแถมมาให้แบบธรรมดาสีแดงมาเสียบ ติดเลยครับปกติดีทุกอย่าง โอ้พระเจ้าทำไมเป็นแบบนี้ครับ
    เครียดมาก ผมเลยต้องเสียเวลาเอาสายไปเปลี่ยนแบบ180มาแทน แต่ตอนนี้ยังไม่เอาไปเปลี่ยนเพราะ
    ขี้เกรียจ+เหนื่อย+ค่อนข้างไกล+หมดอารมณ์(ทางเพศ) ใครเป็นแบบผมยกมือขึ้น

มันหัวlตายตัวอยู่แล้วหรือว่าไงครับ

Comment

มันไม่น่าเกี่ยวกันแต่มันเป็นไปได้ไงอะครับ งง ผมก็ใช้ 90 องศาเหมือนกัน จะซื้อ P35 Neo2 มาลองซะหน่อยว่าจะเป็นเหมือนกันไหม

Comment

อันนี้เลยครับพี่น้อง

Comment

มีใครพอรู้บ้างครับว่า บอร์ดตัวนี้มันเปิดใช้งานNCQของHDได้ไหมครับ
          เพราะผมลองไปปรับแล้วไม่ได้ ไม่รู้ปรับถูกเปล่า

Comment

Originally posted by Zemos View Post
            มีใครพอรู้บ้างครับว่า บอร์ดตัวนี้มันเปิดใช้งานNCQของHDได้ไหมครับ
            เพราะผมลองไปปรับแล้วไม่ได้ ไม่รู้ปรับถูกเปล่า

ไม่ต้องไปเปิดครับ แค่มี hdd NCQ ก็ ใช้ได้เลย ลองไปเปิดดูที่ hd tune มันเปิดทำงานอยู่ครับ

mb รุ่นใหม่ ไม่ต้องเปิด มัน auto ของมันเองครับ

ส่วน sata 90 ผมก็ใช้ของ silverstone ก็ใช้ได้ ไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by ballboy View Post
              ไม่ต้องไปเปิดครับ แค่มี hdd NCQ ก็ ใช้ได้เลย ลองไปเปิดดูที่ hd tune มันเปิดทำงานอยู่ครับ

mb รุ่นใหม่ ไม่ต้องเปิด มัน auto ของมันเองครับ

ส่วน sata 90 ผมก็ใช้ของ silverstone ก็ใช้ได้ ไม่มีปัญหาครับ
              เห็นเค้าบอกไปเปิดในไบออสเปลี่ยนเป็นACHIไม่ใช่เหรอครับถ้าเป็นIDEจะเป็นแบบไม่ใช้NCQ

แล้วสายซาต้าหัว90ท่านกับบอร์ดP35 Neo2เปล่าครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                เห็นเค้าบอกไปเปิดในไบออสเปลี่ยนเป็นACHIไม่ใช่เหรอครับถ้าเป็นIDEจะเป็นแบบไม่ใช้NCQ

แล้วสายซาต้าหัว90ท่านกับบอร์ดP35 Neo2เปล่าครับ
                ขอผม hdd sata wd 500 aaks ลูก ครับ ncq อยู่แล้ว ไม่เห็นต้องไปเปิดตรงไหนเลยครับ ดูที่ hdtune ก็มี ติ๊กถูกที่ ncq raid กัน 3 ลูก

ส่วน ผมก็ใช้ msi p35 neo2 ครับผม ใช้สาย silverstone เหมือนกันครับ ก็ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหานิครับ
                Last edited by ballboy; 10 Apr 2008, 02:33:47.

Comment

ลองเอาสายที่ซื้อมานี้ไปลองกับที่เครื่องอื่นเปล่าคับ สายขาดใน อะไรประมาณนี้เปล่า

Comment

ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรคับซื้อมาก็เสียบทันที ใช้ได้ปกติ

Comment

ทำไมเราใช้ไม่ได้หว่า หรือว่าสายมีปัญหา แต่ว่าในคู่มือหน้า 2-13 ตรงช่อง Important มันว่างี้ครับ

Please do not fold the Serial ATA cable into 90-degree angle.
                      Otherwise,data loss may during transmission
                      Last edited by Zemos; 11 Apr 2008, 11:14:15.

Comment

ท่านเอาไอ้หัว90องศาเสียบที่บอดหรอครับ ของผมเอาหัว90องศาเสียบที่ฮาดดิสอ่ะนะ180องศาเสียบที่เมนบอด

Comment

ยืนยัน ครับ ใช้ได้ปกติ

Comment

มายืนยันว่าใช้ได้ปรกติอีกคนครับ

Comment

ใช้ได้ปกตินะคร๊าบ (แต่หัว 90องศา ต้องต่อเข้ากับ HDD ส่วนหัว180 องศา ต้องต่อเข้ากับ M/B)

Comment

Working...
                              X