Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าลงwindowsตัวใหม่ทับลงบนตัวเดิมข้อมูลต่างๆของเราจะหายมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าลงwindowsตัวใหม่ทับลงบนตัวเดิมข้อมูลต่างๆของเราจะหายมั้ยครับ

คือตอนนี้ใช้xpอยู่นะครับแล้วอยากจะเปลี่ยนเป็นอีกเวอร์ชั่นนึงอะครับ สามารถลงทับของเดิมเลยได้มั้ยครับ แล้วถ้าลงทับไปข้อมูล โปรแกรม ต่างๆจะหายไปมั้ยครับ
    ช่วยหน่อยนะครับคือพอดีเป็นมือใหม่อยู่ ขอบคุณมากครับ

"ลงทับ" ของท่านหมายถึง การซ่อมแซม (repair) หรือลงใหม่โดยไม่ฟอร์แม็ตเครื่องครับ

Comment

แล้วไม่ทราวว่า2อย่างนั้นมันต่างกันยังไงครับ
      ตอนนี้ผมใช้xpตัวนึงอยู่ แล้วพอดีผมซื้อแผ่นxpใหม่มาอะครับแล้วอยากจะลงแต่ไม่อยากให้ข้อมูล โปรแกรม driver ต่างๆมันหายครับ

Comment

ข้อมูลข้่างในไดร์ทไม่หายครับ ถ้าตอนลงเราไม่ได้ไปกด Format...

แต่พวกข้อมูลที่ไว้หน้าจอ ให้ลองเข้าไปที่ C:\Documents and Settings\ชื่อ User ที่เราใช้งาน
        ไฟล์จะอยู่ในนั้น

ข้อมูลที่เก็บไว้ จะไม่หายครับ แต่ ต้องลงพวก driver ใหม่อยู่ดี

แนะนำให้ลง ตัวเดียวจะดีกว่านะครับ นอกจาก จำเป็นต้องใช้ ระบบ win 2 ตัว

Comment

Originally posted by ping_pong View Post
          แล้วไม่ทราวว่า2อย่างนั้นมันต่างกันยังไงครับ
          ตอนนี้ผมใช้xpตัวนึงอยู่ แล้วพอดีผมซื้อแผ่นxpใหม่มาอะครับแล้วอยากจะลงแต่ไม่อยากให้ข้อมูล โปรแกรม driver ต่างๆมันหายครับ
          วิธีแรก การซ่อมแซม (repair) เปิดเครื่องเข้าวินโดวส์เรียบร้อยแล้ว ใส่แผ่นวินโดวส์ที่ต้องการเข้าไป จะรันอัตโนมัติ คลิกเลือก repair ครับผม

วิธีที่สอง ลงใหม่โดยไม่ฟอร์แม็ตเครื่อง คือ บู๊ตจาก CD DVD(แผ่นวินโดวส์) แล้วเลือกไดรฟ์ที่จะลงเช่น drive cซึ่งลงวินโดวส์อยู่ก่อนแล้ว) ติดตั้งแล้วแทนที่จะเลือกฟอร์แม็ตกลับเลือกเอาง่ายๆ บรรทัดสุดท้้าย
          น่ะครับ

Comment

อืม รู้สึกว่า ปิดปรับปรุงเวบแล้ว จะยังไม่ดีขึ้นแฮะ

Comment

แล้ววิธีไหนครับ ที่เราไม่ต้องลงโปรมแกรมหรือdriver ใหม่อีก คือตอนนี้พวกแผ่นdriverผมไม่มีแล้วอะครับ ถ้าหาใหม่คงจะยุ่งยากน่าดู

Comment

My Drivers2.21 pro โปรแกรมเก็บ Drivers ลองดูแล้วกันครับ
                http://www.mediafire.com/?ixzmu2yb0gx

Comment

Windows อย่างเดียว

1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ

2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม

3. Start -> Run

"CD-ROM Drive:\i386\winnt32 /unattend"

e.g. "F:\i386\winnt32 /unattend"

4. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ใหม่โดยยังคงรักษาค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

Comment

Working...
                  X