overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Smile พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ

พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ
    ลักษณะเป็นขุยขาวๆ กึ่งๆ คล้ายตะไคร่ แต่ก็ไม่ใช่ซะทีเดียว และมันดันสีขาวด้วย
    และดูในถังพักมันจะร่วนๆอะครับ

สืบเนื่องมาจากในเคสผมใช้ระบบน้ำ 2 ชุดแยกจากกันเด็ดขาด
    เลยสังเกตความแตกต่างกันได้
    โดยก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนหม้อน้ำ ก็ยังใสปกติ ทั้ง 2 ชุด
    แต่พอเปลี่ยนหม้อน้ำมา(เปลี่ยนจาก 2 ตอน ของชุด TT 745 มาเป็น แบบท่อรีด 2 ตอน
    ของ TT)ชุดที่เปลี่ยนหม้อน้ำเกิดตะกอนเกาะตามผิวภายในของสายยาง
    และอื่นๆ โดยน้ำกลั่นที่ใช้ก็ใช้เหมือนกันทั้ง 2 ชุดตามปกติ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ไม่เป็น

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์บ้างครับ
    พอจะบอกผมได้ไหมว่ามันคืออะไร
    ในสมมุติฐานของผม คงมาจากหม้อน้ำหละครับ
    แต่ก่อนประกอบผมก็ล้างเป็นอย่างดีแล้วนะครับ
    แต่ไม่เคยเจอเลยจริงๆ
    และจะล้างภายในสายยางได้อย่างไรครับ
    เพราะไม่รู้จะเอาแปรงอันไหนยัดลงไปในท่อยางเหมือนกัน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำชี้แนะต่างๆ (^_^)
    Last edited by พจน์; 10 Apr 2008 at 00:54:28.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ไม่มีใครรู้เลยหรือนี่
    (- -")

ดันให้ได้คำตอบไวๆครับพี่พจน์

OverclockZone Member yasaki's Avatar

ลองแนะนำดูครับ
    ลองถอดสายยางออกมาแล้วก็เอาน้ำผสมทรายใส่ลงไปปิดแล้วเขย่าซะ ^^
    ปล.ก่อนใส่กลับไปอย่าลืมล้างทรายให้หมดนะครับ

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

ถ้าคุณใช้น้ำกลั่นบริสุทธิ์ ไม่ผสมน้ำยาCoolant ก็จะมีคราบขาวๆเกาะในสายยางครับ มันเป็นคราบอลูมิเนียมอ่ะ

ผมต้องซื้อสายยางเส้นใหม่เลยล่ะครับ เพราะทำความสะอาดสายยางแล้วไม่ใสเท่าไหร่

แนะนำว่าควรผสมน้ำยา Coolant ดีกว่าครับ

OverclockZone Member dumbell's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by darkwing6611 View Post
    ถ้าคุณใช้น้ำกลั่นบริสุทธิ์ ไม่ผสมน้ำยาCoolant ก็จะมีคราบขาวๆเกาะในสายยางครับ มันเป็นคราบอลูมิเนียมอ่ะ

ผมต้องซื้อสายยางเส้นใหม่เลยล่ะครับ เพราะทำความสะอาดสายยางแล้วไม่ใสเท่าไหร่

แนะนำว่าควรผสมน้ำยา Coolant ดีกว่าครับ
    ส่วนผสมที่เราต้องใช้ ปริมาณของ Coolant เท่าไหร่ต่อปริมาณน้ำครับ

Quote Originally Posted by dumbell View Post
    ส่วนผสมที่เราต้องใช้ ปริมาณของ Coolant เท่าไหร่ต่อปริมาณน้ำครับ
    ถามด้วยคนคร้าบบบ

OverclockZone Member altioraz's Avatar

ขอถามด้วยคนครับ แล้ว สี dye แบบนี้อ่ะครับhttp://www.petrastechshop.com/feviacuvdyer.html ไช้อย่างไงหรอ ถ้าผสมกับน้ำกลั่นแล้วจะเกิดตะกอนแบบเจ้าของกระทุ้มั้ยอ่ะครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ไป......ทำอะไรกับสายยางไว้ป่าว เลยมีคราบขาวๆ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ผมใ้ช้น้ำประปาธรรมดาจากก๊อกน้ำนี่แหละครับ เวลามีคราบก็โซเดียมไบคาร์บอเนต จับเทกรอกน้ำ แล้วเขย่า

จะเลียนแบบก็ไม่ว่านะครับ ประหยัดงบสุดๆ

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    ไป......ทำอะไรกับสายยางไว้ป่าว เลยมีคราบขาวๆ
    ไม่มีครับ ก่อนหน้าจะเปลี่ยนก็ไม่เป็น
    อีกชุดที่ต่ออยู่ก็ไม่เป็นครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    แบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ^^
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    แบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ^^
    5555555+

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

Talking

Quote Originally Posted by dumbell View Post
    อัตราส่วนที่ผมใช้นะ Coolantของมอเตอร์ไซค์ 1 ส่วนต่อน้ำกลั่น 3 ส่วน

บางคนอาจดูว่าเข้มข้นเกินไป แต่ผมว่ามันดีต่อชิ้นส่วนโลหะที่แช่น้ำนะ

เพราะผมอยากให้ Watercooling System ดูแลรักษาง่ายๆแบบ Heatsink ปกติ

ไม่ต้องเอามาทำความสะอาด+เปลี่ยนน้ำกันบ่อยๆ

OverclockZone Member dumbell's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by darkwing6611 View Post
    อัตราส่วนที่ผมใช้นะ Coolantของมอเตอร์ไซค์ 1 ส่วนต่อน้ำกลั่น 3 ส่วน

บางคนอาจดูว่าเข้มข้นเกินไป แต่ผมว่ามันดีต่อชิ้นส่วนโลหะที่แช่น้ำนะ

เพราะผมอยากให้ Watercooling System ดูแลรักษาง่ายๆแบบ Heatsink ปกติ

ไม่ต้องเอามาทำความสะอาด+เปลี่ยนน้ำกันบ่อยๆ
    ท่านครับ coolant มอเตอร์ไซค์ ถ้าผสมกับน้ำกลั่นแล้วตัวน้ำนำไฟฟ้าไหมครับ

Talking

ท่านครับ coolant มอเตอร์ไซค์ ถ้าผสมกับน้ำกลั่นแล้วตัวน้ำนำไฟฟ้าไหมครับ
    นำไฟฟ้าครับ เพราะน้ำไม่บริสุทธิ์ แต่ถ้าท่านเอาน้ำกลั่นราดลงบนบอร์ด ก็ช๊อตนะ

เพราะฝุ่นผงความสกปรกบนบอร์ดมันจะเจือปนในน้ำกลั่น ก็นำไฟฟ้าอยู่ดีน่ะแหละ

Thumbs up

ขอถามอีกข้อหนึ่งนะครับ เห็นเขาบอกว่า คูแลนที่ขายกันใช้เติมกับคอมอะครับเขาบอกว่าไม่นำไฟฟ้าแล้วถ้าสมมุติว่าถึงคราวซวยของเราที่ทำน้ำหก หรือน้ำซึมที่สายยางแล้วหยดลงบอร์ด หรือการ์ดจองันก็เกิดการช๊อตของไฟได้เหมือนกันเหรอครับถ้ามีฝุ่นละออง

OverclockZone Member operation's Avatar

อัตราที่ผมใส่ นี่ไม่รู้จะเข้มข้นไปหรือเปล่า ผมใส่น้ำกลั่น 1 ขวด ( 1100 มม ) ผสมกับ coollant
    ของ click ครึ่งขวด (500 มม) น้ำจะออกเป็นสีเขียวอ่อนๆ แต่น้ำลดลงเร็วกว่าเดิมอีกไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

คิดแล้วหนื่อยครับ 555
    รื้ออกมาล้างทั้งชุดเลย 5555
    กะลังวางแผนการล้างทั้งระบบอยู่ครับ
    จะเอาไอ้ขาวๆออกให้หมด 55+

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ (^-^)

Talking

ขอถามอีกข้อหนึ่งนะครับ เห็นเขาบอกว่า คูแลนที่ขายกันใช้เติมกับคอมอะครับเขาบอกว่าไม่นำไฟฟ้าแล้วถ้าสมมุติว่าถึงคราวซวยของเราที่ทำน้ำหก หรือน้ำซึมที่สายยางแล้วหยดลงบอร์ด หรือการ์ดจองันก็เกิดการช๊อตของไฟได้เหมือนกันเหรอครับถ้ามีฝุ่นละออง
    ผมว่ามันก็นำไฟฟ้านะ เพียงแต่ความต้านทานจะสูงกว่ามาก แบบว่าถ้าหยดน้ำใส่การ์ดจอขณะทำงาน

ถ้าเป็นน้ำกลั่นก็คงรวนตั้งแต่หยดที่2-3 แต่ถ้าเป็น Coolant โดยเฉพาะก็คงน้ำแทบจะท่วมการ์ดจอ

ล่ะกว่าจะเริ่มรวน ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้ก็เพราะว่าไม่เห็นมีใครกล้าเอา Coolant ที่โฆษณาว่า

ไม่นำไฟฟ้าไปแช่เมนบอร์ดขณะใช้งานสักราย ที่เห็นก็คงมีแค่น้ำมันพืชอย่างเดียว

Quote Originally Posted by operation View Post
    อัตราที่ผมใส่ นี่ไม่รู้จะเข้มข้นไปหรือเปล่า ผมใส่น้ำกลั่น 1 ขวด ( 1100 มม ) ผสมกับ coollant
    ของ click ครึ่งขวด (500 มม) น้ำจะออกเป็นสีเขียวอ่อนๆ แต่น้ำลดลงเร็วกว่าเดิมอีกไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน
    ผมว่าข้นไปนิดนะ เพราะธรรมดาเขาผสมกันจางมากๆ ในอัตราส่วน 1ต่อ10 เนื่องจากถ้าผสมข้น

จะทำให้อุณหภูมิน้ำสูงกว่าปกติ แต่ผมลองแล้ว ก็ยังเกิดคราบเหมือนเดิม ก็เลยลองข้นขึ้นเรื่อยๆ

ก็มาลงตัวที่ 1 ต่อ 3-4 นี่แหละ ส่วนเรื่องน้ำที่ลดลงนี่ผมว่าถ้าคุณไม่ได้ใช้ระบบเปิด

ก็แปลว่าน้ำน่าจะรั่วนะ เพราะระบบน้ำของผมเป็นระบบปิด ใช้งาน6เดือนน้ำไม่มีพร่อง

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    คิดแล้วหนื่อยครับ 555
    รื้ออกมาล้างทั้งชุดเลย 5555
    กะลังวางแผนการล้างทั้งระบบอยู่ครับ
    จะเอาไอ้ขาวๆออกให้หมด 55+

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ (^-^)

สู้ๆครับ ถ้าไม่ซื้อสายยางใหม่ ลองฉีกฟองน้ำเป็นชิ้นเล็กๆยัดลงในสายยางแล้วหาไม้ยาวๆแหย่จนสุดสายยาง

ก็พอใช้ได้นะ แต่เหนื่อยหน่อย
    Last edited by darkwing6611; 11 Apr 2008 at 18:18:44.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks