overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ ATi ตระกูล HD ทั้งหลาย

OverclockZone Member superman9999's Avatar
    อดีต-->ก.ท.ม. ปัจจุบัน-->น.ม.

Talking ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ ATi ตระกูล HD ทั้งหลาย

เห็นมีกระทู้ เรื่อง Hi-def อยู่บ้าง
    แต่ของผมขอเจาะลงเฉพาะที่ VGA Card นะค้าบ
    ผมเล่น Hi-Def ความละเอียดที่ 1080P แล้วมันหน่วง+กระตุก (แต่ 720P เล่นได้ลื่นๆเลย)
    เข้าใจว่าคงเป็นที่ Spec Hardware ของผม(CPU P4 3.0 HT overclock @3.30GHz, RAM 2 GB, VGA XFX Nvidia7950 AGP8x, MB ASUS P4P8000SE)
    ท่านผู้รู้โปรดชี้แนะ ท่านว่าถ้าผม upgrade VGA(โดยที่ HW ตัวอื่นๆเหมือนเดิม) เป็น ของ
    ค่าย ATi ตระกูล HD เช่น HD3850, HD2600
    แล้วมันจะเล่น 1080P ได้ไหลลื่นรึป่าว
    อ้อ...แล้ว Spec ของท่านๆ ที่เล่น 1080P ได้แบบลื่นๆ กันนั้นหนะเป็น HW ชุดไหนกันบ้างคับ
    โดยเฉพาะ Hw ที่เป็น Interface AGP8x
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีีๆ ที่ผมจะใช้เป็นแนวทางในการ upgrade คับท่าน...

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

ผมจะบอกว่า จะเล่นหนัง hi-def ต้องเน้น CPU นะครับ

ต้องจำพวก 2หัว ขึ้นไปเท่านั้นครับ ถึงจะมีสิทธิ์ดู

ตอนนี้ผมใช้ x2 4000+ คู่กับ x1950pro สามารถดู 1080p ได้ครับ

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

Pentium D ดูได้นะ (โน๊ตบุ๊คเพื่อนมันดูได้)
    แต่การ์ดจอก็ต้องดีด้วย

ปล. P4 จะหาทางให้ลื่นนี่ยากพอสมควร

OverclockZone Member deedee's Avatar

cpu เลยครับ
    จะเล่นลื่นๆก็หาพวก 2 core
    แค่ E2140 ก็เล่น 1080p ได้สบายๆ
    การ์ดจอใช้แค่ x1300 เอง....

OverclockZone Member superman9999's Avatar

ต้องขอบคุณทุกท่านนะคับสำหรับข้อมูลดีๆ
    จากคำแนะนำดูแล้วการเปลี่ยน CPU เป็น Core2 คงเป็นวิธีที่ทำให้เล่นได้ลื่นๆอย่างแน่นอน
    ซึ่งผมเองก็เห็นด้วยอย่างแน่นอนว่ามันลื่นแน่ๆ
    แต่ถ้าลองคิดต่อ คือ
    หากเปลี่ยน CPU สิ่งที่ตามมาก็คือ นอกจาก VGA ที่ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว ยังต้องเปลี่ยน MB, RAM ด้วย(ตาม Interface ที่เปลี่ยนไปของMB ที่รองรับ CPU ตัวใหม่)
    ใจผมก็อยากเปลี่ยน CPU อยู่หรอก แต่พอคิดต่อไปแล้วก็เลยต้องกลับมามองว่ามันเป็นวิธีที่คุ้มค่าที่สุดแล้วหรือยัง?
    จากข้อมูลในWeb เรื่องของ Feature Hi-Def ของผู้ผลิตทั้ง Nvidia & ATi ก็บอกไปในแนวเดียวกันว่า
    Feature Hi-Def จะลด Load ของ CPU ในการประมวลผลในส่วนของ Hi-Def โดย GPU จะช่วยประมวลผลแทน อืม...ก็ไม่้รู้ว่ามันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน
    ผมคงต้องหา ATi HD3850 มาลองดู...จะได้รู้คำตอบแบบชัดๆกันไปเลย(อัดเพิ่ม VGA อย่างเดียวมันจะช่วยได้รึป่าว)
    สุดท้าย...ถ้ามันไม่ได้ก็คงต้องเปลี่ยนกันยกชุดล่ะทีนี้...เอ๊าาาา
    ปล....ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกกันได้นะค้าบ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

CPU อีกเสียงครับถ้า Core2 นะใช้การ์ดจอเเค่ตละกูล X1600 ยังดูได้ลื่นเลยครับ
    ผมคิดว่าเอา 3850 มาก็ไม่ลื่นขึ้นเเน่ๆครับ ดูหนัง Hidef มันใช้ CPU สูงมาก
    ถ้าพวก CoreเดียวมันจะรันCPU 95- 100% ตลอดเลยครับส่งผลให้ภาพมีอาการดึงๆเเละอาจสะดุดได้
    ส่วน CPU ตละกูล Core2 มันจะรันไม่เกิน 60% ได้ครับ
    เเนะนำเปลี่ยน CPU จะเห็นผลมากกว่าครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

สเปกเครื่องคอม (เครื่องเล็กๆที่ประกอบวางไว้ข้างๆทีวี)
    ที่ผมใช้ดูอยู่ ไม่มีกระตุก อยู่
    E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB
    ประมาณนี่ลงทุนไม่เท่าไร.....
    ต่อไปที่ LCD TV 32" นะ DVI TO HDMI

OverclockZone Member windmill's Avatar
    www.mywindmill.net

ถ้าเป็นไฟล์ที่ rip มาเช่นไฟล์จำพวก mkv เนี่ยการ์ดจอช่วยไม่ได้ ต้อง CPU อย่างเดียวเท่านั้น
    แต่ถ้าเป็น blue-ray หรือ HD-DVD นี่ช่วยได้
    เพราะเราลองมาแล้ว เราใช้ HD2400pro ปรับ Filter เยอะมาก ก็ทำให้ CPU ทำงานที่ 30-50% (นี่คือน้อยสุดเท่าที่จะทำได้แล้ว) กับ CPU Intel P4 530 3.0GHz
    ยังไงก็ลองไปดูกระทู้เก่า ๆ ที่ผมเคยตอบไว้ในหมวด Graphics & VGA Zone
    http://forums.overclockzone.com/foru...light=windmill

OverclockZone Member ryudia's Avatar

ไฟล์ mkv นี่เคยลองทำแล้วบน vista นะ ช่วยได้เยอะพอสมควร(cpu วิ่งไม่เกิน 10% เลย)
    แต่ภาพที่ได้มันลื่นเป็นบางช่วงน่ะ ไม่รู้เกียวกับ driver หรือเปล่า แต่การ์ดจอนี่ช่วยได้แน่ๆ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

x1550-1650 ก็ยังลื่น 55555555+
    แต่ถ้า p2 จะเอา 8800gtx มาดูก็ไม่ลื่นจ้า อิๆ

โอว้...ยอดเยี่ยมเลยท่าน
    จากที่ท่านตอบกระทู้+Linkที่ท่านwindmillบอก
    ได้ข้อมูลเพิ่มอีกมากมายก่ายกองเลยท่าน
    ขอบคุณจากใจจริงคับ...Two Thumbs up!

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

ดู Hidef กิน Cpu
    แต่ถ้า Cpu 2 Core ก็ดูลื่นๆ แล้วครับ

OverclockZone Member

ใช้ PD 2.8 อยุู่ครับ เคยเอา 3850 มาลอง ก็เหมือนเดิมครับ (ภาพลื่น แต่เสียงกับภาพไม่ตรงกันในบางเรื่อง บางเรื่องก็ดูได้) อ้ออยู่ที่โปรแกรมที่ใช้เปิดด้วยครับ ถ้าใช้ media classic บางเรื่องก็ดูได้ แต่ภาพสวยสู้ KMplayer ไม่ได้ แล้วก็ปรับพวกเสียง บรรยาย มะค่อยได้ (บางเรื่องปรับได้ บางเรื่องปรับมะได้)
    ของเพื่อน 2180 กร์ดจอออนบอร์ด ลื่นครับ (ทั้ง KMPlayer และ Media classsic
    ไฟล์ MKV นะ พวก Hi-Def เต็ม ๆ ไม่เคยลอง ไม่มีปัญญาโหลดครับ

Bookmarks

Bookmarks