Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบกวนที่ครับว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรมาดูกันครับ เรื่องแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวบกวนที่ครับว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรมาดูกันครับ เรื่องแรม

ปรกติผมใช้แรมอยู่ 2 GB ครับเมื่อวานผมซื้อมาอีก 2GB พอมาดูในวินโดวส์แล้วมันฟ้องว่าเห็นแค่ 3.25 GB พอเปิด CPU-z มันเห็นเป็น 4 GB แล้วพอไปดูใน Bios ก็เห็นเป็น 4 GB ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าแรมมันวิ่งเท่าไรกันแน่ ใครพออธิบายผมได้บ้างครับว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วมันจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่า
    ดูรูปกันเลยครับ
    Attached Files

ผมเจอปัญหาแล้วครับคือว่าผมใส่แรม 4 GB แล้วใช้ไปสักแป๊บนึงมันมีอาการกระตุกแล้วก็ค้างไปเลยกลายเป็นว่าผมต้องปิดแล้วก็เปิดเครื่องใหม่มัน ง่า เป็นที่แรมหรือว่าที่บอร์ดครับ - -* แต่วินโดวส์มะมีปัญหาครับพึ่งลงใหม่ไป แรมเป็นของ Kingtos DDR800 ครับหรือว่าเป็นที่แรม - - เดียวตอนเย็นผมจะกลับมาอ่านจากคำตอบผู้รู้ขอตัวไปทำงานก่อนแล้วกันครับขอคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นอีกนิดครับใส่ 2 GB แล้วไม่ค้างเลยครับ - -* งงอย่างแรงๆๆๆๆ

Comment

วินโดว์ 32Bit สามารถมองเห็นแรมได้ไม่เกิน 3 กิ๊กกว่าๆเท่านั้นครับ
      บางคนเห็น 3.25 บางคน 3.50 แล้วแต่ครับ ยกเว้นจะใช้ Vista 64Bit ถึงจะเห็นได้เกิน 4Gb ครับ
      (ผมเห็น 3.50 ครับ)

Comment

ใช้ xp 64bit ถึงจะเห็นเต็ม 4Gb ครับถ้าไม่อยากเปลี่ยนก็ใส่แค่ 3G ครับ อีกแผง ขาย ^ ^''

Comment

แล้วถ้าเปลี่ยนเหลือแค่ 3Gb มันจะต่างกับ 3.25Gb มากป่าวคับ แล้วเห็นแค่ 3.25Gb แต่ความสามารถเท่า 4Gb หรือป่าวคับ

Comment

ง่ามะมีใครช่วยตอบเลยอ่าน้าขอความเห็นหน่อยครับท่านที่ทดลองแล้วอ่าครับจะได้ตัดสินใจทุกคราบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by Asus2008 View Post
              ง่ามะมีใครช่วยตอบเลยอ่าน้าขอความเห็นหน่อยครับท่านที่ทดลองแล้วอ่าครับจะได้ตัดสินใจทุกคราบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
              เพื่อนๆก็ตอบกันไปหมดแล้วนี่งับ....

Comment

เปลี่ยนเป็น 64 บิทโล้ด! ถ้าอุปกรณ์เป็นใจ

Comment

Working...
                X