Announcement

Collapse
No announcement yet.

หมดเงินไป 31000 แลกมากับความแรงเพียง 1 วินาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หมดเงินไป 31000 แลกมากับความแรงเพียง 1 วินาที

เรื่องมีอยู่ว่า น้าผมมาขอประกอบคอมให้อีก1ชุด เพราะคอมอันเก่าน้าบอกไม่แรงไม่พอใจ สเปค
    cpu Athlon 3000+ 939
    ram kingston 512*2 bus400
    M/b MSI จำรุ่นไม่ได้ละ
    VGA GF6600Gt จำยี่ห้อไม่ได้เหมือนกัน
    HDD Maxtor 40 G 7200 133

สเปค ที่เพื่อนของน้าผมจัดมาให้
    cpu Intel Core2 duo E6300
    M/b Asus P5LD2
    Ram kingmax 1G*2 bus 667
    Vga Eax 1300 pro Asus
    Hdd segate 80G SATAII 7200 *3 ต่อเป็น RAID 0

ประกอบไปตื่นเต้นไปเพราะหวังไว้สูงว่าจะแรงกว่าชุดเดิมชนิดว่าเห็นผลต่างชัดเจน
    แค่ลง window เริ่มไม่ค่อยประทับใจละ 17 นาทีกว่าจะลง win เสร็จ แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไรพอลงพวก driver เสร็จหมดก็ลงโปรแกรม คอเลอร์ดอ11(พิมพ์อังกฤษไม่ถูก) ที่น้าผมต้องใช้แล้วลองเปิดงานที่เซพไว้ เอ ทำไมมันไม่เห็นผลเลยมันก็ยังพอๆกับเครื่องเดิม(โหลดไฟล์ที่เซพไว้ประมาณ10 วินาทีถึงจะพร้อมใช้งาน) เลยลองไปเปิดคอมชุดเก่าที่ แล้วลองกด open งานที่เซพไว้พร้อมกับเครื่องชุดใหม่ เวงกำIntel E6300 โหลดงานเร็วกว่า amd939 เพียง 1 วินาทีทั้งๆที่สเปคแตกต่างกันอย่างชัดเจน แล้วลองกด ทดสอบอยู่หลายครั้ง ผลที่ออกมาก็เหมือนเดิม ไฟล์ใหญ่ๆIntel จะโหลดเร็วกว่าไม่เกิน 1วิ แต่ไฟล์เล็กๆไม่เห็นผลเลย เพราะเปิด ออกมาเร็วเท่าๆกัน สรุป เสียเงินไป 31000 แลกกับความเร็ว ลมๆแล้งๆเพียง 1วินาที

ยังงง ว่าทำไมมันเป็นแบบนี้ จะว่าทำไรผิดก็ไม่น่าจะใช่ ลองลง winxp เวอร์ชั่นอื่นพอทดสอบออกมาก็เหมือนเดิม intel เร็ว กว่า1 วิ รึว่าสเปคขนาดนี้มำทำได้ดีสุดเท่านี้แล้ว เศร้าใจแทน น้าหมดเงินไปเยอะเพราะอยู่เชียงใหม่ของเลยแพงกว่า กทม 31000 ไม่รวม จอ นะครับ

Comment

เหตุการณ์คล้ายๆของผมเลยคับ แต่ของผมประกอบให้เพื่อนเจ้าตัวก็อยากได้อินเทล ของผมthunderbird1.2 บอร์ดเอซัส ของเพื่อนP4-C บอร์ดเอซัส แรมเท่ากัน แต่ของมันช้ากว่าของผมซะงั้น เพื่อนคนอื่นมาเล่นมาบอกว่าช้ากว่าดูรอนมันอีก 555

Comment

แสดงว่าความแตกต่างที่การใช้งานจริงต่างหากที่มีผลมากกว่าคะแนน

Comment

1.บอร์ดไงครับ p5ld2 มันเป็นชิพเซตรุ่นเก่าแล้วคุณควรจะเลือกบอร์ดที่ใช้ชิพเซต P965 ครับ
          2.cpu แค่รุ่นE6300มันเป็นรุ่นเล็กสุดครับควรจะเป็น E6600 ขึ้นไปจะดีกว่ามาก
          3.โปรแกรมบางอย่างเท่านั้นที่มันจะทำงานได้ดีกว่าอย่างชัดเจนครับ
          4.ความหวังของคุณซึ่งสูงมากเกินไปคิดว่ามันจะปรู๊ดปร๊าดอย่างที่อ่านมาจากในเวปบอร์ดทั้งหลาย

Comment

ในการเรนเดอร์งาน E6600 ก็ไม่ได้แรงกว่า X2 4600+ มากนักหลอกครับ ผมกับเพื่อนเรนเดอร์งานแข่งกันส่วนต่างไม่กี่วินาที

Comment

เวลาทดสอบนะครับมันแรงกว่ามากๆ แต่พอใช้จริงมันก็เท่าเดิมหละครับ ขึ้นกับดปรแกรมที่คุณใช้ด้วยแหละ แต่ยังไงผมก็เชียรเอเอ็มดีไม่ขอไปเล่นคนรู อิอิ

Comment

ผมว่ามันเป็นปัญหาจากโปรแกรมมากกว่านะครับ
                ทำให้รีดประสิทธิภาพมาไม่ได้มากพอ
                เอาจริงๆแค่เปลี่ยนแรมเนี่ยเวลาเราโหลดเกมหนักๆมันก็เห็นผลต่างอย่างชัดเจนแ้ล้วใช่มั้ยล่ะ

Comment

เหมือนกับเอา Sport Car V6 3500 CC มาวิ่งแข่งกับ City Car 4สูบ 1500 CC มาวิ่งกันในถนนใจกลางเมือง กทม. อิอิ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    เวลาทดสอบนะครับมันแรงกว่ามากๆ แต่พอใช้จริงมันก็เท่าเดิมหละครับ ขึ้นกับดปรแกรมที่คุณใช้ด้วยแหละ แต่ยังไงผมก็เชียรเอเอ็มดีไม่ขอไปเล่นคนรู อิอิ

ตอบได้เยี่ยมคับ ท่าน ประทับใจจิงๆๆ

Comment

Originally posted by kirk View Post
                      เหมือนกับเอา Sport Car V6 3500 CC มาวิ่งแข่งกับ City Car 4สูบ 1500 CC มาวิ่งกันในถนนใจกลางเมือง กทม. อิอิ
                      เห็นด้วยอย่างรุนแรง...เมื่อวานผมนั่งแท๊กซี่กลับจากสุขุมวิท...ตีคู่มากะรถปอร์เช่สุดหรู
                      ตั้งเกือบ 20 นาที..รถมานก็แรงกว่า..แต่วิ่งไปไม่ได้..มีอย่างเดียวที่มันเหนือกว่าคือสาวที่นั่งมากะมัน
                      โคตรจะน่ารักเลย....อิจฉาว่ะ

Comment

Originally posted by smoothcriminal View Post
                        เห็นด้วยอย่างรุนแรง...เมื่อวานผมนั่งแท๊กซี่กลับจากสุขุมวิท...ตีคู่มากะรถปอร์เช่สุดหรู
                        ตั้งเกือบ 20 นาที..รถมานก็แรงกว่า..แต่วิ่งไปไม่ได้..มีอย่างเดียวที่มันเหนือกว่าคือสาวที่นั่งมากะมัน
                        ยังดีครับ ผมโบกแท็กซี่อยู่มีหญิงน่ารักยืนอยู่ข้างๆซักพักBMWมาจอดรับแล้วไอ้คนขับมันมองหน้าแล้วยักคิ้่วให้ผม
                        อย่าให้รวยกว่านะ เจ็บใจ

Comment

Originally posted by aPisBot View Post
                          ตอบได้เยี่ยมคับ ท่าน ประทับใจจิงๆๆ
                          ขอบคุณงับ

Comment

Originally posted by smoothcriminal View Post
                            เท่าที่ผมลองๆใช้มันก็ประมาณนี้จริงๆ

ใช้งานพอๆกันอ่ะ แต่ถ้ามาเทสกันก็นะอย่างที่เห็นๆอ่ะครับ

Comment

รอใช้กับ Vista จะเห็นผลกว่าครับ

Comment

Working...
                              X