Announcement

Collapse
No announcement yet.

[แนะนำเว็ปสำหรับคำนวนค่า Power Supply ]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [แนะนำเว็ปสำหรับคำนวนค่า Power Supply ]

เนื่องด้วยเห็นหลายๆท่านถามถึงการกินไฟของอุปกรณ์ต่างๆในเครื่องคอมของท่าน
    ว่ามีการใช้กำลังไฟเท่าไรและต้องใช้เพาเวอร์เท่าไหร่ถึงจะพอ
    ซึ่งหลายๆท่านอาจยังไม่รู้ครับว่าเครื่องธรรมดาๆแบบที่บ้านๆเราใช้กัน
    คือมีอุปกรณ์ประมาณนี้

1 CPU
    1 Harddisk
    1 Mainboard
    2 Ram( เช่น 512x2 ถือเป็น 2 RAM)
    1 VGA (ไม่ได้มีการ SLI,Cossfire)
    1 DVD-RW
    2 FAN 12"

เท่าที่ลองดูใช้เพาเวอร์ไม่เกิน 350w ที่ฟลูโหลด 100% นะครับถ้าเป็นบอร์ด บอร์ดธรรมดาๆ+CPU E2180 ก็ไม่เกิน 300W MAX ครับ (ก็คือค่า MAX ของ PSU นั้นแหละครับแต่ต้องเป็น MAX แท้นะครับ)
    (ที่กิน 350w ผมใช้บอร์ดเป็นแบบ High End(ไม่รู้แบบไหนนะ) CPU พีนอม 9600 กับ GF9600GT ในการลองคำนวนไม่ได้ OC ใดๆทั้งสิ้น)
    เลยเอาเว็ปที่ผมใช้มาให้ทดสอบกันดูเผื่อจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
    หลายๆท่านจะได้ไม่เสียเงินซื้อเพาเวอร์แพงๆซึ่งจะไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมันเท่าที่ควรครับ

เข้าที่เว็ปนี้เลยครับ

http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp

เวปแบบนี้ผมไม่เคยเชื่อครับเอิ๊กๆ
    ของผมกะเอาอย่างเดียว

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      เวปแบบนี้ผมไม่เคยเชื่อครับเอิ๊กๆ
      มีให้ลองก็ดีกว่าเดามั่วๆอะนะ จริงบ่อ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        สอนผมกะหน่อย รู้ได้ไงว่าอุปกรณ์ตัวไหนกินไฟเท่าไรครับ

Comment

ถ้าคิดจะกะเอา ผมว่า web นี้ดีนะอย่างน้อยมันก็คำนวนเผื่อ watt ใว้ไม่ขาด แต่ถ้ามีความรู้ที่จะคำนวนเองไม่ต้องใช้ web ครับ

Comment

เอาแรงดันxกระแสไฟครับ ได้กำลังw
            เช่น 12Vx1.2a =14.4W ครับ

Comment

Originally posted by bomfeedback View Post
              เอาแรงดันxกระแสไฟครับ ได้กำลังw
              เช่น 12Vx1.2a =14.4W ครับ
              เสริมนิด V คือโวลล์ที่อุปกรณ์ต้องใช้
              A กระเเสไฟที่ต้องใช้ เมื่อ คูณเเล้วก็จะได้ออกมาเป็น watt
              ส่วนการ oc จะ คำนวนยากนิดนึงเพราะค่า V A มันเปลียนเเปลง

ขอบคุณ bomfeedback มากสำหรับข้อมูล เเต่เห็นเขียนติดกันไปนิดเผื่อมีบางคนไม่เข้าใจเรยมาขยายอีกนิด

Comment

เอ่อ...แล้วการ์ดจอมันบอกอัตราการใช้แรงดัน และการกินกระแสด้วยหรอครับ
                ไม่ทันสังเกตุแหะ.... บอร์ดด้วยอะนะ

Comment

ของ ASUS ก็มีนะครับ แต่ผมว่ามัน OVER ไปหน่อยครับ ลองดู

http://support.asus.com/PowerSupplyC...Language=en-us

Comment

Working...
                  X