Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีงบ 30000 - 40000 ร้านเขาจัดมาให้แบบนี้ดีมั้ย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีงบ 30000 - 40000 ร้านเขาจัดมาให้แบบนี้ดีมั้ย ?

Pentium: Intel Dual Core2 E8200 2.66Ghz

Mother Board: Asus P5K PL

HDD: Seagate SATA 320GB

RAM: DDR2 2GB/800

VGA: INNO3D Gforce 8600GT 256MB

LCD: LG 19" L1916 TR

Sound: AC'97 5.1 CH

DVD-RW: Asus

Reader 15 in 1

Speaker: SAAG 1000 W 10S

Mouse & Keyboard

Case: ATX 450W 2 Fan

Modem: Internal V.92

ร้านจัดมาให้แบบนี้ในราคา 30000 บาท โอเคมั้ย ?

แต่ถ้ามีงบ 40000 - 45000 (วงเงินบัตร First Choice) จะมีตรงไหนปรับเปลี่ยนให้ดีขึ้นบ้างป่าว

ซื้อมาจะเอามาเล่นเกมทั้ง PC และ ออนไลน์แบบไม่ถึงต้องปรับสุดทุกอย่าง

กับใช้ทำงานด้านเว็บไซต์ เปิดเว็บทีล่ะหลายๆ เว็บ มีการเปิดไฟล์วีดีโอรายละเอียดสูงจากค่ายเกม

ที่ห้องอากาศร้อนมาก ไม่สามารถใช้แอร์ได้ เอา PC ไปใช้มันจะไหม้มั้ย

ช่วยแนะนำทีนะ ขอบคุณมากๆ เลย

ถามจากที่นี้เสร็จก็จะไปซื้อแล้วล่ะ

เพิ่ม
    CPU E8400 คุ้มกว่ามากมาย
    ram 2*2GB 800Mhz 5-5-5-15 ไม่เกิน 3500
    9600GT แรงกว่า8600 50-100%
    MB แล้วแต่ชอบ เป็นผมเอา GA-EP35-DS3R
    PSU เปลี่ยนเป็น Enermax 460W
    เงินเหลือเอา Raid HDD

Comment

ร้านจัดมาให้แบบนี้ในราคา 30000 บาท โอเคมั้ย ?

ผมว่าไม่โอเคร ข้างบน จัดได้ดีกว่ามากเลย

ร้านไหนจัดให้่ท่านอ่ะคับ อยากรู้จัง - -"

Comment

e6600 8500
        gigabye P35 4000
        ram 1*2 g 1500
        wd 320g 2500
        inno 9600GT 5800
        asus lcd 22 8300

case - dvd-rw - อื่นๆ 2000

32600 บาท ดีกว่าที่ร้านจัดไว้เยอะ

เล่นเกมดีกว่า จอใหญ่กว่า แรงกว่าด้วย

Comment

ลดcpu
          เปลี่ยนm/b
          เพิ่มvga

Comment

งบขนาดนี้ 8800gts ไปถึง9800gtx แล้วคับ แรงกว่าลิบลับ

Comment

ขอบคุณมากเลย

ร้านที่จัดมานี้อยู่ใน Pantip สาขางามวงศ์วาน

เป็นร้านเล็กๆ เราเข้าไปถามเขาก็แนะนำดี แต่อาจเพราะไม่รู้อะไรเลยเขาเลยจัดมาให้แบบนี้

สรุปแล้วคือต้องเปลี่ยนหลายอย่างเลย แต่ทางร้านบอกมาแล้วว่าเปลี่ยนได้ตามใจไม่มีปัญหา

คำตอบของเพื่อนๆ มันหลากหลายมาก ยิ่งทำเอางงมากกว่าเดิมอีก

เลยสรุปให้แคบลงอีกคือ

- อยากได้ PC ที่เล่นเกม FPS อย่าง Battlefield 2142 ปรับสุดในแผนที่ 64 คนได้

- Case รุ่นไหนที่คิดว่าระบายความร้อนได้ดี เพราะในห้องร้อนจริงๆ เอาแก้วน้ำวางไว้ เอามาชงโอวัลตินได้เลย

- อยากได้รายละเอียดของพวก พัดลม Power Supply หม้อสำรองไฟ

- sound card ในใจ ติดมาจากโฆษณาเกม Battlefield คือ creative X-blaster มันดีมากมั้ย

- แล้ว Intel Core2 มีตั้งหลายรุ่น มันแตกต่างกันขนาดไหน

- mother Board ของ Asus รุ่นใหม่ๆ ซื้อมาแล้ว ต่อไปเกิดเราจะเปลี่ยนการ์ดจอ จะได้รึเปล่า

เป็นคนไม่ชอบเปลี่ยนอะไรบ่อย เพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง แถมต้องแบกคอมขึ้นรถเมล์ รถ taxi อีก กลัวทำตก

ลองกดลิ้งค์เว็บดูราคาของคุณ bs*wz แล้วมีประโยชน์มาก ขอบคุณนะ

ยังไม่กล้าซื้อแล้วเพราะซื้อเงินผ่อน กลัวได้ของไม่ดีที่สุดมาแล้วต้องมานั่งทำงานผ่อนแบบเจ็บใจ

Comment

CPU: E4500 ----------------------------------------3990
                M/B: GIGABYTE EP35-DS3R --------------------------3950
                RAM: GeIL Value 2GB (2x1GB) PC2 6400 Value 800 ----1750
                VGA: SPARK 8800GT 512MB zero ---------------------7500
                HDD: 3200YS 320GB SATA II NCQ 16MB --------------2900
                PSU: Enhance ATX-0140G 400W --------------------1850
                case: ตามใจชอบคับ
                DvD-RW: DVD-RW LITEON 20X SATA -----------------1150

ลองดูคับ ที่เหลือก็เพิ่มเติมเอา
                โดนส่วนตัวถ้าเล่นเกมไม่โหดมาก + ไม่ได้แปลงไฟล์หนัง CPU ไม่ต้องโหดมากคับ

อ่างอิงราคาจาก ร้าน tkcom กับ savewaytech ชั้น 1 พันทิพ ประตูน้ำ

Comment

Originally posted by nununu View Post
                  เพิ่ม
                  CPU E8400 คุ้มกว่ามากมาย
                  ram 2*2GB 800Mhz 5-5-5-15 ไม่เกิน 3500
                  9600GT แรงกว่า8600 50-100%
                  MB แล้วแต่ชอบ เป็นผมเอา GA-EP35-DS3R
                  PSU เปลี่ยนเป็น Enermax 460W
                  เงินเหลือเอา Raid HDD
                  ตามท่านนี้ไป อย่าว่าแต่ BF 64 คนเลยครับ 200 คนยังไม่กระตุกให้เห็นเลย กั๊กๆ

Comment

เอาแบบคุ้มหรือ แรงลืมโลก นั่นก็เป็นอีกเรื่องงับ

Comment

Originally posted by MaluY View Post
                      ตามท่านนี้ไป อย่าว่าแต่ BF 64 คนเลยครับ 200 คนยังไม่กระตุกให้เห็นเลย กั๊กๆ

ถ้าได้ถึงขนาดนั้น ก็เป็นอันตัดสินใจได้แล้วว่าจะซื้ออะไรบ้าง

พรุ้งนี้โทรไปบอกที่ร้านดูว่าเขามีอย่างที่เราจะเอามั้ย

Comment

ที่ทุกท่านแนะนำสเป๊คมาดีกว่าที่ร้านจัดมาให้ทั้งหมดเลยครับ..จัดสเป๊คไปให้เค้าดูเลยครับแต่ถ้าร้านเค้าไม่มีของ
                        อาจต้องลำบากเดินหาเองแล้วให้ร้านเค้าประกอบให้..อาจเสียเวลาไปบ้างแต่รับรองคุ้มกว่าให้ร้านจัดเองมากมากครับ
                        เพราะร้านพวกเนี้ยถ้าคุณไม่ค่อยมีความรู้คุณถูกฟันหัวแบะแน่นอนครับ...เพราะร้านพวกนี้เค้าจ้องจะระบายของเค้าที่
                        ค้างอยู่ในร้านออกไปอยู่แล้วครับ..

Comment

ขอโทดน่ะคับ

แต่ผมว่าอย่าให้อธิบายเลยมันยาว เชื่อ พวกท่านเทพทั้งหลายไปเถอะคับเขาไม่โกหก เพื่อให้สังคมนี้เสียหลอกคับ

เป็นผมเดินเลือกซื้อของหาที่ถูกที่สุด ลมปากของคนขายไม่ช่วยไรหลอก คับ ยกเว้ลมปากนั้นบอกว่ามีประกันอ่ะ

ค่อยน่าสน

นี้คำแนะนำน่ะคับ cpu ผมว่า ต่ำก็ e8400 น่ะคับ ตัวนี้แรงคับ

เมนบอดก็เลือก GIGABYTE EP35-DS3R คับประหยัดไฟ

แรม ท่านบอกเอาไว้เล่นเกม ก็เอาบ้านไปคับ kington หรือไม่ก็ rok 800 1200 หรือไม่ท่านเผื่อทำoc คอแซ 800 2400

vga ถ้าเหลือเงินเกิน 12000 ให้เอา GTX 9800 คับ คุ่มสุดตอนนี้ ถ้าเอาตัวนี้ท่านต้องใช้ power ต่ำ 500
                          power ให้เลือก enemex หรือ ecchan หรือ tagan 600 4500-3500 มันจะตกราคาประมาณเนี้ยคับ ecchan ท่านต้องเลือก 500 ที่สัญลัก 80 plus

เครสตามสะดวกเลยคับ แต่หาทางลมที่ผมคิด พัดลมติดตั้งด้านหน้า แล้วดูดออกด้านหลังบน
                          ทางที่ดีท่านควรเอาที่ด้านข้างใสเพราะเผื่อแต่งไฟ

อ่อแต่ที่ง่ายที่สุดคับประกาศไปเลยหาเพื่อนไปซื้อคอมด้วย ในบอดเนี้ยละคับบอกเดี๋ยวเลี๋ยง papsi+ กับค่ารถ

ท่าผมใช้คำไม่เหมาะสมก็ขอโทดด้วยน่ะคับ แต่บอดนี้เป็นบอดที่มีสังคมดีที่สุดในประเทศไทยละคับ

ขอโทดด้วยคับที่เผ้ออธิบาย 555+

Comment

ขอบคุณ RedDeMOn13 และคนอื่นๆ ที่เข้ามาแนะนำเพิ่มนะ

สรุปคือโทรไปไม่มีใครรับแหละ คงไปสงกรานต์กันหมดแล้ว -.-

ก็ดีมีเวลาให้ได้ตัดสินใจ และอ่านคำแนะนำดีๆ จากคนที่นี้

ไม่เคยคิดว่าคนที่บอร์ดนี้จะมาหลอก หรือ โกหกกันเลยนะ บอกไว้เลยจะได้สบายใจ :]

แต่เพราะเราไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย ก็อยากถามนู้นถามนี่เพื่อจะได้มั่นใจตอนไปซื้อ

ถ้าร้านนี้เขาไม่มีอย่างที่จะเอา มีใครพอจะแนะนำร้านที่ Pantip ที่รับบัตร First Choice บ้างมั้ย จะไปลองไปดู

ตั้งแต่เข้ามาถามเรื่อง PC ที่นี้ ได้ความรู้เยอะกว่าที่อื่นมากมายนัก คิดไม่ผิดจริงๆ ที่ตัดสินใจมาโพสถาม

ช่วงนี้ก็เที่ยวสงกรานต์กันให้สนุกนะ

เราไหว้ผู้หลักผู้ใหญ่แล้วก็มานั่งทำงานต่อ เพราะหนังสือเกมเขาหยุดหมด แต่ข่าวเกมบนเว็บไม่มีวันหยุด ฉะนั้นช่วงนี้สามารถทำงานได้เพียบ

ตอนนี้ได้ CPU, Mother Board, VGA แล้ว เหลือ Sound Card เอาไรดี

มีอะไรที่ดีกว่า Creative มั้ย เพราะรู้จักแต่ Creative

ไม่ต้องหรูนะ กะจะใช้ลำโพงแค่ 2 ตัวห้องมันแคบ
                            Last edited by Digital Angel; 13 Apr 2008, 14:23:04. Reason: เพิ่มข้อความ

Comment

ดีนะเนี่ย จขกท.มาถาม ที่นี่ก่อน ไม่งั้นได้เครื่องไม่เหมากับเงินที่เสียไปแน่

Comment

Working...
                              X