Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อไรamdจะทำสถาปัตให้เล็กเท่าอินเทลซักที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อไรamdจะทำสถาปัตให้เล็กเท่าอินเทลซักที

ถ้าเอเอ็มดีทำสถาปัตเท่าอินเทลเมื่อไหร่เอเอ็มดีได้แข่งความเร็วกับอินเทลแน่ๆ

ปล.เอเอ้มดีสถาปัตเท่าไหร่อยู่

มันเป็นเรื่องของเวลาและความจำเป็น

AMD ฐานกำลังการผลิตรู้สึกว่าจะน้อยกว่า Intel อยู่ แต่คงคิดออกมาไว้แล้วแต่รอถึงเมื่อเวลาที่จำเป็นก่อนถึงค่อยทำขายอ่ะมั้ง

ตอนนี้หลักๆที่ขายอยู่ก็ 65nm อ่ะครับ

Comment

ผมว่ายิ่งเล็กยิ่งเสียง่ายและบอบบางมากกว่า เหมือนมือถืออ่ะครับ เรื่องความเร็วนี่ผมว่าAmd ก็ตามๆ มานะครับ แค่Amd จะเน้นตลาดล่างมากกว่า ปกติคนถ้าไม่ได้รู้เรื่องคอมส์จริงๆ จะไม่ค่อยรู้จักAmd(เหมือนผมตอนแรก อะไรก็Intelๆ) ซึ่งเพราะAmd ไม่ค่อยจะโปรโมทซักเท่าไหร่ ซึ่งทำให้ต้นทุนต่ำ ราคาเลยถูกกว่า Intel ครับ

ในความคิดผม ถ้ามีอีกซัก 2-3 บริษัทผลิต cpu อีก ราคาน่าจะถูกกว่านี้ ตอนนี้เป็นตลาดแบบผูกขาดมากๆ

Comment

Originally posted by Trex View Post
        ผมว่ายิ่งเล็กยิ่งเสียง่ายและบอบบางมากกว่า เหมือนมือถืออ่ะครับ เรื่องความเร็วนี่ผมว่าAmd ก็ตามๆ มานะครับ แค่Amd จะเน้นตลาดล่างมากกว่า ปกติคนถ้าไม่ได้รู้เรื่องคอมส์จริงๆ จะไม่ค่อยรู้จักAmd(เหมือนผมตอนแรก อะไรก็Intelๆ) ซึ่งเพราะAmd ไม่ค่อยจะโปรโมทซักเท่าไหร่ ซึ่งทำให้ต้นทุนต่ำ ราคาเลยถูกกว่า Intel ครับ

ในความคิดผม ถ้ามีอีกซัก 2-3 บริษัทผลิต cpu อีก ราคาน่าจะถูกกว่านี้ ตอนนี้เป็นตลาดแบบผูกขาดมากๆ

คิดเหมือนผมเดียะ เลย ขนาดไม่เท่ายังสูสีเรย ถ้าเท่าอาจ แซง

Comment

ยิ่งเล็กยิ่งแพง

เอิกๆๆ

Comment

ยิ่งมีหลายเจ้า ผมว่า ต้องมีซ๊อคเก็ต เจ้าละแบบ แบบละหลายๆรุ่น หลายชิปเซ็ต ต่อไปอาจจะมีแต่ร้านขายเมนบอร์ดแยกมาขายอย่างเดียวก็ได้
            แค่amd กับ intel ผมยังเลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ

Comment

Originally posted by aungo8 View Post
              ยิ่งมีหลายเจ้า ผมว่า ต้องมีซ๊อคเก็ต เจ้าละแบบ แบบละหลายๆรุ่น หลายชิปเซ็ต ต่อไปอาจจะมีแต่ร้านขายเมนบอร์ดแยกมาขายอย่างเดียวก็ได้
              แค่amd กับ intel ผมยังเลือกไม่ค่อยถูกเลยครับ
              ไม่หรอกครับ ทำให้ compatible กับที่มีอยู่เดิมก็ได้
              สมัย socket 7 เรามีใช้กันตั้ง 5-6 ยี่ห้อ

Comment

ตัวต้นแบบจะมา Q3 ครับ แต่กว่าจะทั่วไปคงอีกนาน(ขอเดาว่าอย่างเร็วก็ปีหน้า)
                http://blogs.zdnet.com/processors/?p=154

เทคโนโลยีการผลิตสำหรับ CPU ยิ่งเล็กยิ่งดี ทั้งเรื่องความเร็วและพลังงาน แต่ค่าวิจัยกับเปิดโรงงานแพงครับ
                * ผมว่า AMD น่าจะไม่ค่อยมีตังค์ เพราะเอาัตังค์ไปซื้อ ATi ซะเยอะ
                Last edited by estrellas; 11 Apr 2008, 23:29:30. Reason: แก้ url นิด

Comment

หันมาสนันสนุน amd จะได้มีทุนซื้อเครื่องมือมาผลิต cpu แข่งกับ intel

Comment

AMD-ATI
                    การ์ดจอใหม่ๆ ของ ATI มันก็ 55nm มันก็พยายามลดมาเรี่อยๆๆ

Comment

จำได้ว่า AMD เริ่มพัฒนาซีพียู 45nm แล้วนะครับ แต่ไม่ถึงขนาดว่าเปิดตัว 32nmเหมือนอินเทล

มันเป็นการตลาดมากเกินไปกว่าผู้ใช้จะได้ใช้แบบเต็มประสิทธิภาพจริงๆน่ะครับ

Comment

amd ถูกและดีจะลองใช้ให้นานๆๆๆ

Comment

เล็กกว่าไม่จำเป็นต้องดีกว่าเสมอไป พวก x2 6000+ ยังใช้ 90nm เลย แต่แรงกว่า 65nm อิอิ

Comment

สู้เค้านะ AMD

Comment

Working...
                            X