overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: จะตัดสินใจซื้อกล้อง ระหว่าง canon EOS 40D กะ EOS 450D

OverclockZone Member armyT_Tp2's Avatar

Default จะตัดสินใจซื้อกล้อง ระหว่าง canon EOS 40D กะ EOS 450D

จะตัดสินใจซื้อกล้อง ระหว่าง canon EOS 40D 10.1 ล้านพิกเซล ความเร็วชัตเตอร์สูงสุด 1/8000 กะ EOS 450D 12 ล้านพิกเซล ความเร็วชัตเตอร์สูงสุด 1/4000 อยากถามความคุ้มค่าของ 40D อ่ะคับ ว่าคุ้มก่ามั๊ย ช่วยแนะนำร้านที่ดีๆถูกๆ ด้วยคับ มะประกัน0ก็ได้

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

กล้องมันคนละ Calss กันครับ ถ้าจะฝึกถ่ายเล่น ๆ เทคโนโลยี ไม่ได้เอาไปใช้งานจริง ๆ จัง ๆ แบบผมใช้เป็น 450D ไปเถอะครับ ราคา***งกันโลดเลย...ถ้าเอาความคุ้มและใช้งานพอตัว ผมแนะนำให้เป้น 450 ครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานข่าวหรือ งานถ่ายสตู กล้องในระดับ XXXD ก็เหลืิอเฟือในการตอบสนองระบบการถ่ายแล้วครับ อีกอย่าง อัพราคา***งกัน...เป็นเท่าตัวเลย ถ้าอยากเล่่นในระดับที่สูงกว่าขึ้นไปแนะนำแบบนี้ละกัน ใช้450 แล้วเล่นไปเรื่อย ๆ เก็บเลนน์ได้ระยะสัก พัก พอครบช่วงค่อยเปลี่ยนมาใช้กล้องที่ระดับสูงขึ้นไปอีก... แบบนี้จะดีกว่าครับ ผมแนะนำให้ใช้ตัว 450 ก่อน เพราะ 40D ต้องใช้ความเข่้าใจในการใช้ระบบของกล้องพอสมควรถ้าไม่เคยเล่นมาก่อน จะเข้าใจยากมาก (อ่านจะบทวิจารณ์มาก็ไม่เท่าได้เล่นของที่จับบ่อย ๆ ครับ )เพราะน้องที่ไปผึกถ่ายกะผม ไม่เคยเล่นกล้องมาก่อนเลยไม่รู้ระบบอะไรมากมายนอกจากโหมด P ดังนั้นผมว่าเป้นการเริ่มต้นที่ดี ถ้าจะหัดเล่นนะครับ เวลาผมพาน้อง ๆ ไปออกทริป กะให้หัดใช้โหมด M กัน จะได้รู้ว่ารูปรับแสงเปงอย่างไร สปีดเปงไง วัดแสงแบบไหน ในสภาพแสงที่เกิด (เบสิคที่ต้องแม่นพอสมควร) ผมว่า เซพเงินเรื่องบอดี้แล้วมาลงทุนที่เลนน์ จะดีกว่าครับ ผมแนะนำแบบนี้ล่ะกัน
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 11 Apr 2008 at 14:26:58.

OverclockZone Member armyT_Tp2's Avatar

ขอบคุณคับ งั้นคงลงทุนกะเลนน์แหละคับ ตอนนี้เล่นกล้องอยู่ได้ระยะนึงแล้ว canon EOS 350D ถ่ายแบบโหมด m อยู่บ่อยๆ ยังมะค่อยแม่นเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ติดที่ว่ากล้องที่เล่นอยู่นั้น มันเปงของเพื่อน ตอนนี้อยากได้เปงของตัวเอง ตอนนี้มะมีอะไรเลย ทั้งกล้องทั้งเลนน์ ผมว่าเริ่มจากกล้องรุ่นเล็กแระลงทุนกะเลนน์ก่อนก็ดี Thx..........

OverclockZone Member prayeam's Avatar

Smile

ถ้าจะใช้นานๆ คุ้มค่าก็ 40D ครับ

OverclockZone Member

ผมก็ซื้อ 400D มาเพราะรู้ว่าแค่นี้เพียงพอกับการใช้งาน
    แต่เห็นราคา450D แล้ว รู้สึกอึ้งไปพักเหมื่อนกัน

ราคาเปิดตัวแบบนี้ d60 สงสัยลดแน่ๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by Guest View Post
    ผมก็ซื้อ 400D มาเพราะรู้ว่าแค่นี้เพียงพอกับการใช้งาน
    แต่เห็นราคา450D แล้ว รู้สึกอึ้งไปพักเหมื่อนกัน

ราคาเปิดตัวแบบนี้ d60 สงสัยลดแน่ๆ
    คิดว่าคงจะยากครับ เท่าที่เห็นทางนิคคอน ค่อนข้างจะลงยาก เพราะจากงานที่ไปเดินที่นิกคอนเดย์ คาดว่าโอกาสจะน้อยริบรี่ คงต้องรอระยะเวลาหน่อย...ล่ะครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

ถ้าให้เลือกตอนนี้ระหว่าง 40D กับ 450D ผมจะเอา 40D ครับ

ราคาที่ต่างกันไม่มากเท่าไร เทียบกับการใช้งาน แรกๆผมก็ไม่เข้าใจหรอกว่า 40D มันดีกว่ายังไง
    พอลองจับเข้าจริงๆ ถึงเข้าใจ แค่เรื่องการเข้าถึงฟังก์ชันต่างๆ ที่ง่ายกว่า 400D หรือ 450D ก็โอเคแล้วครับ

ราคาที่เพิ่มมาแลกกับที่ได้มาผมว่ามันก็คุ้มนะครับ (สำหรับผมตอนนี้นะ อยากได้ 40D มากกว่า 400D ครับ)

ถ้าของศูนย์ทั้งคู่ ราคาน่าจะต่างกันที่ประมาณ 7xxx นะครับ 40D แพงกว่า 450D
    ลบกับที่ใช้ 450D มันจะเล็กไม่ถนัดมืออาจจะต้องบวก Grip อีก 4xxx

Quote Originally Posted by OT View Post
    ถ้าให้เลือกตอนนี้ระหว่าง 40D กับ 450D ผมจะเอา 40D ครับ

ราคาที่ต่างกันไม่มากเท่าไร เทียบกับการใช้งาน แรกๆผมก็ไม่เข้าใจหรอกว่า 40D มันดีกว่ายังไง
    พอลองจับเข้าจริงๆ ถึงเข้าใจ แค่เรื่องการเข้าถึงฟังก์ชันต่างๆ ที่ง่ายกว่า 400D หรือ 450D ก็โอเคแล้วครับ

ราคาที่เพิ่มมาแลกกับที่ได้มาผมว่ามันก็คุ้มนะครับ (สำหรับผมตอนนี้นะ อยากได้ 40D มากกว่า 400D ครับ)

ถ้าของศูนย์ทั้งคู่ ราคาน่าจะต่างกันที่ประมาณ 7xxx นะครับ 40D แพงกว่า 450D
    ลบกับที่ใช้ 450D มันจะเล็กไม่ถนัดมืออาจจะต้องบวก Grip อีก 4xxx
    อยากจับ 40 อ่ะดิ น้องโอต เอิ๊ก ๆๆๆๆ กลิ๊ป 40 อยู่เกือบหมื่นนะจ๊ะ

OverclockZone Member prayeam's Avatar

Talking

Canon BG-E2N for EOS 40D

ผมซื้อมือสองมาจากร้าน fotofile ที่ mbk มาได้ในราคา 4000 นะครับ อิอิ

ยังใหม่อยู่เลย

Quote Originally Posted by prayeam View Post
    Canon BG-E2N for EOS 40D

ผมซื้อมือสองมาจากร้าน fotofile ที่ mbk มาได้ในราคา 4000 นะครับ อิอิ

ยังใหม่อยู่เลย
    อิอิอิอ..แล้วแต่ดวงครับ แสดงว่าดวงดีมาก เพราะช่วงที่พี่ซื้อ มันมีแต่ของ พวก Mark ทั้งนั้นเลย T-T

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

40 D

Bookmarks

Bookmarks