overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: สายลำโพงนี่สำคัญแค่ไหนครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Exclamation สายลำโพงนี่สำคัญแค่ไหนครับ

สายลำโพงนี่สำคัญแค่ไหนครับ เห็นบางคนชอบเปลี่ยนสาย แล้วถ้าเปลี่ยนๆเป็นของยี่ห้ออะไรดีครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ลองอ่านตามนี้ดูครับ

http://www.wijitboonchoo.com/basicau...ws&start_from=

OverclockZone Member timespiner's Avatar

สำคัญไม่แพ้ สาย สัญญาน input ไม่แพ้ แหล่งกำเหนิดเสียง เลยล่ะคับ
    ผมว่าลองเล่น monster ดูเลยคับ(เกิดมายังไม่เคยลองเลย )

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

เวป ความรู้เต็มๆ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member norradach's Avatar

เพิ่งเปลี่ยนเป็น canare วันนี้เอง กำลัง burn อยู่เลย
    (มีงบแค่นี้ อิๆ)

OverclockZone Member DDP's Avatar

สำคัญมากๆเลยคับ สำคัญที่สุดเลยก็ว่าได้ เพาะถ้าไม่มีสายลำโพงมันจะไม่สามารถฟังได้ ก้ากกๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ล้อเล่นนะคับ เห็นบอร์ดนี้เครียดกันจัง ผ่อนครายกันบ้าง

แต่ก็คงมิได้...นำพา หุหุ เอากะเค้ามั่ง

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by DDP View Post
    สำคัญมากๆเลยคับ สำคัญที่สุดเลยก็ว่าได้ เพาะถ้าไม่มีสายลำโพงมันจะไม่สามารถฟังได้ ก้ากกๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ล้อเล่นนะคับ เห็นบอร์ดนี้เครียดกันจัง ผ่อนครายกันบ้าง

แต่ก็คงมิได้...นำพา หุหุ เอากะเค้ามั่ง
    มุขนี้ผมรอคนมายิงอยู่เลยเนี่ย

พอดีใช้ไวร์เลส คุคิ คุคิ

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

OverclockZone Member JO's Avatar

แต่ก็คงมิได้...นำพา

มันคือไรอะพี่น้อง?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by JO View Post
    แต่ก็คงมิได้...นำพา

มันคือไรอะพี่น้อง?
    เห็นเค้าว่าต้องไปดูละคร อ่ะ ละครที่ คนดูเยอะๆ อ่ะ
    เรื่อง คุณคนรับใช้ หรือ ไรเนี่ยแหละ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

มีความเป็นไปได้หรือไม่ที่ซื้อสายลำโพงแพงๆ มา
    แต่กลับไม่เข้ากับลำโพงที่เราใช่อยู่

OverclockZone Member JO's Avatar

ผมใช้สายลำโพง In-Akustik Atmos Air 195 Silver ข้างละ 1.5เมตร x 2เส้น เสียงสดใสกรุ๊งกริ๊งกว่าสายแถมเห็นได้ชัดแบบคนไม่เคยเล่นเครื่องเสียงมาก็แยกความต่างออกค่อนข้างคุ้มกับเงินประมาณ 2000บาท

สายสัญญาณ Monster MP3Connect 2เมตร อันนี้เสียบไปแล้วหลังจากถอดเสียบไปๆมาๆอยู่ 10-20รอบ รู้สึกว่าเสียงมันคมขึ้นกระติดเดียวจริงๆ ซึ่งก็ไม่แน่ว่าผมอาจจะจิตอุปทานไปเองก็ได้ ซึ้อมา 1490บาท ลึกๆคิดในใจเสียดายตังค์ชิปหาย แต่อย่างน้อยสายมันก็สวยดีถึงเสียงมันจะเหมือนเดิมก็ตามวะ(ผิดหวังมาหลายทีกะ Monster ต่อไปคงขอผ่านยี้ห้อนี้ ล่อ AudioQuest ดีก่าเยอะจ่ายเพิ่มติ๊ดเดียว)

**ความเห็นส่วนตัว
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:33:23.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ผมก็เปลี่ยนสายลำโพงแล้วครับจาก monster THX ไปเล่น Qed Silver Aniversary แทน สำหรับ Biwire เฉพาะซักที ยังไม่พ้น Burn เลย

OverclockZone Member

ถ้าคนใช้ให้ความสำคัญมันก็สำคัญ ถ้าคนใช้เห็นว่าไม่สำคัญมันก็ไม่สำคัญ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by IIM View Post
    ถ้าคนใช้ให้ความสำคัญมันก็สำคัญ ถ้าคนใช้เห็นว่าไม่สำคัญมันก็ไม่สำคัญ
    คารมคมคาย บาดใจ...เหลือเกิน

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Quote Originally Posted by DDP View Post

ผมไม่เครียดนะครับ ชอบเสียอีก มีหลายความคิดเห็นดี ถ้าให้เครียดก็คงโพสแล้วไม่มีคนตอบนี่ละเครียด ผมอ่ะรับฟังทุกความคิดเห็นครับ ส่วนเรื่องการตัดสินใจมันก็ขึ้นอยู่กับเราเอง ชอบแบบนี้อ่ะได้แชร์ความรู้ดี ดีกว่าหนังสืออีก ผมนี่สมัครสมาชิกหนังสือเล่มนึง อ่านไป อ่านมายังงเลย เกี่ยวกับเครื่องเสียง เวลาถามไรก็ต้องรอนานกว่าจะเอามาตอบลงหนังสือ ง่าย มาถามในเวปให้ตรงประเด็นไปเลย บอร์ดเรานี้เทพเยอะมาก ชอบๆ 555+ เล่นน้ำกันให้สนุก ต้องไม่ดื่มเหล้านะครับ

OverclockZone Member kapang1975's Avatar
    เมืองหมอแคน แดนดอกคูณ

สายแต่ละยี่ห้อ..มีบุคลิกเสียงที่แตกต่าง..หลายครั้งที่เราเปลี่ยนสายสัญญาณหรือสายลำโพงเพื่อชดเชยในส่วน
    ที่ขาด (เสียง) ใน..system..นั้นนั้นเพื่อเพิ่มหรือลดในเสียงที่เราต้องการ
    และก็มีทั้งคนที่ฟังออกและฟังไม่ออกถึงความแตกต่าง......เพราะฉนั้นมันถึงมีทั้งความสำคัญ(สำหรับคนที่ฟัง
    ออก)และไม่มีความสำคัญเลย ( สำหรับคนที่ฟังไม่ออก )...งงมั้ย..พิมพ์เองก็ชักงงเหมือนกัน

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

สาย สำคัญมีผลต่างแน่ๆ แต่จะรับผลต่างได้ขนาดใหน แล้วแต่หูท่าน

ที่แน่ๆ งาน pa กำลัง watt สูง เห็นผลต่างได้ชัดเจนมาก

- หากฟังแล้วไม่ต่าง ก็โชคดี ไม่เสียตัง

- หากฟังแล้วต่าง ก็โชคร้าย ได้เรื่องเสียตัง แน่ๆ

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

Quote Originally Posted by kapang1975 View Post
    สายแต่ละยี่ห้อ..มีบุคลิกเสียงที่แตกต่าง..หลายครั้งที่เราเปลี่ยนสายสัญญาณหรือสายลำโพงเพื่อชดเชยในส่วน
    ที่ขาด (เสียง) ใน..system..นั้นนั้นเพื่อเพิ่มหรือลดในเสียงที่เราต้องการ
    และก็มีทั้งคนที่ฟังออกและฟังไม่ออกถึงความแตกต่าง......เพราะฉนั้นมันถึงมีทั้งความสำคัญ(สำหรับคนที่ฟัง
    ออก)และไม่มีความสำคัญเลย ( สำหรับคนที่ฟังไม่ออก )...งงมั้ย..พิมพ์เองก็ชักงงเหมือนกัน
    จริงๆควรใช้คำว่าลดทอนมากหรือน้อยในเสียงที่ต้องการจะเหมาะสมกว่าเพราะสายเป็นอุปกรณ์ประเภท Passive
    ไม่ใช่ Active
    แค่อยากมีส่วนร่วม............แต่ก็มิได้นำพา(ยืมมาเห็นว่าฮิต)

OverclockZone Member kapang1975's Avatar
    เมืองหมอแคน แดนดอกคูณ

Quote Originally Posted by banditez View Post
    จริงๆควรใช้คำว่าลดทอนมากหรือน้อยในเสียงที่ต้องการจะเหมาะสมกว่าเพราะสายเป็นอุปกรณ์ประเภท Passive
    ไม่ใช่ Active
    แค่อยากมีส่วนร่วม............แต่ก็มิได้นำพา(ยืมมาเห็นว่าฮิต)

อ่า....ใช่ใช่...ต้องใช้คำว่าลดทอนครับ..ขอบคุณที่ชี้แนะครับ..

OverclockZone Member a12a's Avatar

ประสบการตรงเลยครับ ถ้าของเดิมใช้สายแถมมาแบบเส้นเล็กๆ ลองเปลี่ยนมาใช้สายแค่เมตรล่ะ30บาทก็รู้สึกแล้วว่าต่างเห็นชัดแน่นอน
    ส่วนสายสัญญาณผมรู้สึกว่ามันเห็นผลน้อยกว่าสายลำโพงอ่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks