overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 67

Thread: สาย HDMI มันมีหลายระดับ หรอ งง ?

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default สาย HDMI มันมีหลายระดับ หรอ งง ?

คือไปเดินๆดูมา ก่าจะไ้ด้ แต่งงที่ ทำไมมันมีหลายราคาจัง (ถ้าไม่รวมความยาวอ่ะนะ)
    คือ อย่าง สายธรรมดาเอย สายถักเอย ไรเงี้ย จากราคา 2-3ร้อยต้นๆ จนถึงเป็นพัน
    ทำไม มันต่างกันยังไงหรอคับ คุณภาพหรอ ? อายุการใช้งาน ?
    อย่างผมจะซื้อวันนี้ อันนึงสายธรรมดาเหมือนสายทั่วๆไป
    ไม่ค่อยสวย 250 บาทมั๊ง กะ อีกอัน สายถัก ดูสวยกว่านิ๊ส เส้นหนากว่าหน่อย ต่างกัน 100 กว่าบาท
    เมตรเท่ากัน ตอนแรกผมก็เอา 250 บาทเนี้ยแหละ (แต่ใจก็ชอบเส้นถัก)
    ไปเจ้าของร้านก็บอก "ทำไมไม่เอาเส้นถักไปเลยล่ะคับ ทองแดงมันหนากว่า ดีกว่า"
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าัมันต่างกันยังไง + รีบ + ก็อยากได้ของที่ดีกว่านิ๊ส ไหนๆก็ซื้อทั้งทีใช้นานๆ
    ก็เลยสอยสายนี้มา สรุป ผมก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันแค่ไหน แต่ก็เสียบได้ ใช้ได้ เหอะๆๆ

ท่านเซียนๆ ยังไงขอคำชี้แนะ ทีนะคับ อยากทราบ

kkpnova
    Guest

ช่วยดันด้วยคน อยากรู้ อยากรู้

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เห็นบางยี่ห้อ ราคาเป็นพันถึงหลายพันก็ยังมีเลย ผมใช้แบบถูกๆ ภาพก็สวยงามมากๆแล้วนะ ไม่รู้ว่าใช้ของแพงๆแล้วภาพจะสวยกว่าได้ยังไง - -"

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

ผมว่าไม่ต่างนะครับ เพราะยังไงๆมันก็เป็นสัญญาน ดิจิตอล ไม่เกี่ยวกับทองแดงหรอกครับ
    ไม่ใช่สายไฟนิ จะได้นำไฟฟ้า 555+

OverclockZone Member

ถ้าจำไม่ผิด สายจะต่างที่ Version ส่วนช่องต่อต่างที่ Type

kkpnova
    Guest

แล้วต่อแบบHDMI นี่มันจะชัดกว่า DVI หรือป่าวครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kkpnova View Post
    แล้วต่อแบบHDMI นี่มันจะชัดกว่า DVI หรือป่าวครับ
    ยังไม่แน่ใจ ถ้าเกิดมันไม่ใช่ HDMI แท้ ๆ แต่ถ้าใช้ HDMI หรือ DVI ภาพจะไม่สั่นเวลามีคลื่นรบกวน

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    ยังไม่แน่ใจ ถ้าเกิดมันไม่ใช่ HDMI แท้ ๆ แต่ถ้าใช้ HDMI หรือ DVI ภาพจะไม่สั่นเวลามีคลื่นรบกวน
    อ๋ออ เพิ่งรู้เหมือนกันแฮะ เช่นเวลามือถือสายเข้า
    แต่ถ้าบ่อยๆ มันจะมีผลเสีัยกะจอเหมือนจอ CRT Analog ป่าวหว่า ยังไงผมก็ไม่เสี่ยงไว้ก่อนง่ะ

OverclockZone Member benzarang's Avatar

HDMI ชัดกว่าDVIคับ ยิ่งดูเวลาเล่นเกมดูหนังDVDจะเห็นผลครับ ยิ่งเกมนี่ถ้าคนเล่นจอมองออกเยอะเลยครับ

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

HDMI ภาพชัดกว่า DVI จริงปะคับอยากรู้มาก พอดีจะซื้อจอกับกาดจอจะได้เลือกอันที่มี HDMI

OverclockZone Member ToMmI's Avatar

สาย HDMI นี่ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน ความยาวเท่ากัน ต่อให้ราคาต่างกันกี่พันคุณภาพของภาพและเสียงที่ได้ก็จะเท่ากันนะครับ เพราะสายสัญญาณ HDMI เนี่ยจะไม่มีการส่งสัญญาณเป็นแรงขับเหมือนพวกสายลำโพง ที่ต้องมีทองแดงหนาๆใหญ่ๆเพื่อให้เกิดสัญญาณรบกวนน้อยที่สุด(เป็นที่มาของสายลำโพงที่มีราคาแพง) แต่กับ HDMI นั้นจะส่งสัญญาณดิจิตอลในรูปแบบเปิด-ปิดเท่านั้น จึงเป็นไปไม่ได้เลยที่ข้อมูลจะถูกบิดเบือน และถึงแม้จะมีสัญญาณรบกวนเล็กน้อยเกิดขึ้นภายในสายมันก็จะถูกกำจัดออกไปในขั้นตอนแปลงสัญญาณดิจิตอล เพราะฉนั้นในสาย HDMI เนี่ยไม่มีคำว่าภาพสวย-เสียงดีกว่ากันหรอกครับมีแต่ใช้ได้กับใช้ไม่ได้เท่านั้นเอง และก็แน่นอนว่าสายหนา-ไม่หนาหรือสายถักเนี่ยไม่มีผลใดๆกับความคมชัดของภาพเเละเสียงแน่นอนครับครับนอกจากจะทนทานกว่ากันนิดหน่อยเท่านั้นเอง

ทั้งหมดนี่ก็เอาไว้เป็นแนวทางเผื่อเพื่อนๆเอาไว้เลือกซื้อกันนะครับ อาจจะเรียบเรียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะผมไม่ค่อยได้พิมพ์ยาวๆแบบนี้ ถูกผิดยังไงท่านอื่นๆก็แนะนำด้วยนะครับผม ^^

ยังไงก็ขอบคุณมากคับ คุณ ToMmI

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

ง่าที่ผมถามละคับ HDMI กับ DVI ภาพมันชัดเท่ากันป่าวคับ

พอดีผมจะชื้อการ์ดจอด และ จอคอม 24 จะได้เลือกให้มันมี HDMI
    HDMI หายาก แต่ตอนนี้กำลังเข้ามา
    ที่เห็นๆ ก้อมี HP w2408h น่าเล่นมากจอกระจกด้วยราคา 15900 - มี HDMI แต่ไม่มี DVI (มั้งนะ)
    Benq 11000 - ไม่น่ามี HDMI
    Gview 12500 - ไม่น่ามี HDMI
    เหง Acer ไม่ชอบเท่าไหร่เลยไม่เข้าไปดู

เท่าที่เดินดู

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ชัดเท่ากันนะครับ เเต่ HDMI มันส่งเสียงด้วยครับ

OverclockZone Member Masha's Avatar

Quote Originally Posted by benzarang View Post
    HDMI ชัดกว่าDVIคับ ยิ่งดูเวลาเล่นเกมดูหนังDVDจะเห็นผลครับ ยิ่งเกมนี่ถ้าคนเล่นจอมองออกเยอะเลยครับ
    Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    ชัดเท่ากันนะครับ เเต่ HDMI มันส่งเสียงด้วยครับ
    ตกลงยังไงอ่ะครับ เท่าที่ผมรู้มา มันชัดเท่ากันไม่ใช่หรือครับ???

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

เท่ากันครับ

OverclockZone Member rsun's Avatar

ความรู้ทั้งนั้นจดๆ

OverclockZone Member torwash's Avatar

เก็บข้อมูล

OverclockZone Member yuthn's Avatar

HDMI ชดกว่า DVI แน่นอน...........

แต่จะเห็นความแตกต่างในจอ 40 นิ้วขึ้นไปครับ ถ้าแบบ 32" ลงมา ทั้งสองอย่างแทบจะไม่มีความแตกต่างกันเลย

alize00357's Avatar

ทำให้รอยหยักของสมองผมดีขึ้นเลย จด จด

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks