overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ขอลอง ECS K8A740GM-M กับ ฟีน่อม 9850+

OverclockZone Member boonmee99's Avatar
    โหย้ตรัง แหลงทองแดง

Talking ขอลอง ECS K8A740GM-M กับ ฟีน่อม 9850+

ECS K8A740GM-M บอร์ดสีม่วง แต่ผมไม่ม่วงนะ

ข้อมูลจาก BigIT

ครั้งแรกที่ได้เห็น ก็รู้สึกว่าบอร์ดทำออกมาละเอียดกว่า asrock ซะอีก
    สเปคอย่างที่ตกใจคือ ยัดแรมได้ถึง 16 GB ทำไปได้ ไหนจะเรื่องแรมการ์ดจออีก 700MB
    แต่ที่ตั้งค่าในไบออสตั้งได้แค่ 256MB ครับ

ไม่มีการ oc ใดๆทั้งสิ้นครับ เพราะไบออสปรับได้ไม่เยอะ แต่ที่อยากสัมผัสก็คือแบบเดิมๆนี่แหละ
    เทสที่อุณหภูมิปกติ ไม่มีแอร์ พัดลมเป่าคน ไม่ได้เป่าเครื่อง -- ไม่มีกล้องใจจริงอยากถ่ายภาพมาลงด้วย
    ชิพเซตร้อนน้อยมาก ลองแตะดูอุ่นๆครับ ซึ่งต่างจากชิพ NV มาก ตัว ALive6G กับ 6P นี่เปิดเครื่องเฉยๆก็ร้อนมากครับ

ผมเทสกับโปรแกรม 2-3 ตัว เพราะมีเท่านั้น แล้วก็ลองเล่น NFS MW ลื่นกว่า ชุดเก่าผมไหนๆ
    P4 3.0HT AsusP4P800SE 512*2/400 FX5200 HDD80SATA นี่คือชุดเก่า

กับสเปคที่เทส ตามหัวข้อเลย อิอิ

อันนี้ขำๆอย่าไปคิดมาก ฟีน้อน ฟีน่อม ที่ไหนกาน BE ยังซื้อไม่ได้เลย - -*

จริงๆคือ X2 4400+ 1024*2/667 ECS K8A740GM-M HDD40IDE CD-ROM
    WinXP SP2 DX9c Driver VGA V.มาจากแผ่นไดร์เวอร์ของมันเอง

ชิพออนบอร์ดแสดงรหัส 690G จริงๆแฮะ Radeon 2100 (700MB)

แรม

แลนตัวนี้ให้ถึง Gigabit เลย

เทสกับ 3D Mark03 ชื่อ cpu อย่าไปสนใจ มันคือ 4400+ เท่านั้นเอง

คะแนนสำหรับสเปคนี้ครับ
    ได้เท่านี้สำหรับการ์ดจอออน ผมว่าแจ่มแล้วครับ ได้เยอะกว่าชุดเก่าผมอีก

เช็คจาก GPU-z

มาดูจาก sisoft กันบ้าง เน้นเฉพาะคะแนนจากชิพเซตนะ

ค่าที่น้อยแสดงว่าดีกว่าครับ

หมดสักที ไม่รู้จะเทสอะไรแล้ว โปรแกรมเทสมีเท่านี้

สรุป จากเท่าที่ได้ลองสัมผัส ผมรู้สึกพอใจมากครับ เล่น NFS MW ได้ลื่นเชียว ถึงแม้ว่าจะปรับภาพเป็นระดับกลาง แต่เล่นที่ 1024*768 ก็ลื่นครับ ภาพตอนแข่งนี่ตอนฝนตก หยดน้ำฝนที่ตกมาแสดงออกมาแจ่มมาก สะเก็ดไฟ ก็สวยงามดี
    หากปรับภาพสูงไปกว่าตรงกลาง ก็ต้องเล่นที่ 640 ถึงจะไม่สะดุดครับ
    ตอนแรกกะว่าจะเทส carbon แต่ดั้นแผ่นเกมส์เป็นดีวีดี ซึ่งตอนเทสมีแค่ไดร์ฟซีดี อย่างเดียว
    ไว้ถ้าได้ลองคาร์บอนเมื่อไหร่จะมาบอกครับ

ตาจะปิดแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนครับ

อยากให้เทสอะไรเพิ่มบอกได้นะครับ จะหามาเทสให้
    แต่ถ้าขอให้ oc นี่ขอผ่านนะครับ
    Last edited by boonmee99; 12 Apr 2008 at 01:23:59.

OverclockZone Member kirk's Avatar

ตกใจหมดเลย

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

รีบกดอย่างไว 55555555555555+

ผมบอกตรงๆนะครับว่าชอบการจัดว่างตัวอุปกรณ์ต่างบนMB ECS มากผมว่าเขาจัดว่าใด้สวยงาม
    และเป็นระเบียบมากกว่ายี่ห้อที่แพงๆกว่าซะอีก
    Last edited by JINDASAMUD; 12 Apr 2008 at 01:33:56.

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ชอบ Socket RAM สีม่วง และ Slot PCI-E สีแดง

เอิ้กๆๆๆๆ

RedDeMOn13
    Guest

แล้วมันราคาเท่าไรละคับ

OverclockZone Member aungo8's Avatar

ขอบคุณมากๆครับ.......สำหรับผลเทส....
    เมนบอร์ดตัวนี้ผมชอบครับ หลังสงการ์ต จะไปซื้อครับ
    ราคา 1700-1800 ครับ
    คุ้ม ตอนนี้ไม่รู้ลงยัง

OverclockZone Member boonmee99's Avatar

Quote Originally Posted by aungo8 View Post
    ขอบคุณมากๆครับ.......สำหรับผลเทส....
    เมนบอร์ดตัวนี้ผมชอบครับ หลังสงการ์ต จะไปซื้อครับ
    ราคา 1700-1800 ครับ
    คุ้ม ตอนนี้ไม่รู้ลงยัง
    ผมซื้อมา 16xx
    ตามร้านในเครือ BigIT ครับ ลองต่อดูครับ
    เต็มบ้านเลย 15 กล่อง เอิ๊กกกก

คุ้มกว่าตัวเก่าอีกครับ
    เดี๋ยวจะกลับไปลอง AsRock เทสแล้วจะเอามาเทียบกับตัวนี้ดู อิอิ
    เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่เน้นการ oc เพราะไบออสปรับได้น้อยมาก

ต่างจาก AsRock ที่ปรับได้มากกว่าหลายๆจุดครับ

แต่สำหรับผมเอามาทำร้านเน็ท ผมว่าคุ้มกว่า AsRock เพราะผมไม่ได้ต้องการ oc ครับ

รอ 780G มาเมื่อไหร่อาจได้พบกันอีกครับ

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

Quote Originally Posted by boonmee99 View Post
    ผมซื้อมา 16xx
    ตามร้านในเครือ BigIT ครับ ลองต่อดูครับ
    เต็มบ้านเลย 15 กล่อง เอิ๊กกกก

คุ้มกว่าตัวเก่าอีกครับ
    เดี๋ยวจะกลับไปลอง AsRock เทสแล้วจะเอามาเทียบกับตัวนี้ดู อิอิ
    เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่เน้นการ oc เพราะไบออสปรับได้น้อยมาก

ต่างจาก AsRock ที่ปรับได้มากกว่าหลายๆจุดครับ

แต่สำหรับผมเอามาทำร้านเน็ท ผมว่าคุ้มกว่า AsRock เพราะผมไม่ได้ต้องการ oc ครับ

รอ 780G มาเมื่อไหร่อาจได้พบกันอีกครับ
    มีรูป layout บอร์ดรึเปล่าคับ....ขอบคุณมาก

OverclockZone Member kirk's Avatar

สี PCB สวยดีเนอะครับ

เหมือนสี PCB ของ Paltie FX5900XT ของคนดังในบางเว็บที่เอาไปโมจน Mofet ระเบิดไปเครมไม่ได้แล้วเจ้าของการ์ดโมโหเป็นฟืนเป็นไฟเลยอ่าครับ
    Last edited by kirk; 12 Apr 2008 at 10:18:48.

OverclockZone Member pann's Avatar

ถ้าใช้แบบไม่คล๊อกนี่ก็ ok เลยนะครับ ECS ผมว่ามันก็ทนดี

เคยใช้เหมือนกันแต่เป็นบอร์ด intel 478 ของตัวเอง แล้วก็ลองดูของเพื่อนที่เป็นคอมสำเร็จรูปแต่บอร์ด ECS

มันก็จริงครับ บอร์ดขนาด mATX กราฟฟิคออนบอร์ด ของ ECS นี่ไม่มีอะไรให้ปรับเลย นอกจากไทม์มิ่งของแรมเท่านั้น

และ่จากที่เคยลองเท่าที่ไบออสมันมีให้ลองเวลามันไม่ผ่าน บูตไปแล้วมันรีสตาร์ทกลับมามันคืนค่าเดิมให้เองอัตโนมัติเลย ไม่ต้องไปสลับจัมเปอร์

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมก็ว่าตัวนี้ถ้าไม่คล๊อก แล้วไปลงกับ CPU ตัวที่แรงพอประมาณราคามิตรภาพ +แรมสัก 2G บ้านๆราคาไม่แพง ก็ใช้ได้แบบสบายๆลื่นๆแล้วนะครับ เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง เกมที่ไม่โหดมาก

แต่ถ้าคิดว่าวันหน้าอยากจะ OC ขึ้นมาก็ต้องคิดให้ดีๆนะครับกับ ECS ราคาประหยัด

OverclockZone Member narwintr's Avatar

มันคือ ECS AMD690GM-M2 แปลงร่าง !

ผมไม่คิด oc อยู่แล้วครับ
    จากประสบการณ์ ecs ไม่ห่วยอย่างที่ใครๆกล่าวกัน
    เครื่องป้าผม รุ่น 370 ยังใช้ได้ถึงปัจจุบัน ประมาณ 8 ปีมาแล้ว เห็นจะได้ ซีไม่บวม ไม่เคยเสียเลยสักครั้ง(ด้านฮาร์ดแวร์) แต่ติดไวรัสประจำ เอิ๊กก

เดี๋ยวจะลองชุดประหยัดให้ดูอีกนิดนึง
    ECS K8A740GM-M
    Sempron LE-1150
    Ram 1024/800 ตัวเดียวพอ
    hdd 40 ide
    Cd-rom
    แล้วจะเอาคะแนนมาลงครับ ดูว่า 3D Mark จะได้สักเท่าไหร่
    และเล่น NFS MW ลื่นแค่ไหน อิอิ

มีรูป layout บอร์ดรึเปล่าคับ
    รูปอะไรหรือครับ ถ้าตัวบอร์ดก็ตามในรูปเลยครับ เหมือนกันทุกประการ หรือรูปตรงอื่น บอกเป็นไทยนะครับ ผมไม่เก่งอังกฤษ อิอิ รูปอื่นๆถ้าอยากได้มุมไหมเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาลงให้ครับ

จะลองเทสอะไรอีกดีหว่า - -?

OverclockZone Member

ถ้าไม่โอเวอร์คล็อกบอดตัวนี้ถือว่าน่าใช้มากนะคับสำหรับร้านเกมและก็ใครคิดที่จะซื้อแล้วไปเล่นเกมออนไลน์

ขอเน้นว่า เล่น CABAL ได้นะคับ เเจ่มมากๆๆๆ ราคาตอนนี้ 1610 บาท แล้วนะลงมาแล้วอะคับ บอดตัวนี้ถือว่าดีทีเดี่ยวระหว่างราคากับของที่ให้มา

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

น่าใช่มากหากเล่นเดิมๆ

OverclockZone Member wanchat555's Avatar

Default อยากเหงน่าตาจังเลยช่วยน่อย

น่าตามันเปงไงอ่ะครับไอ้เจ้าบอร์ดตัวนี้เนี่ย ECS K8A740GM-M

Quote Originally Posted by wanchat555 View Post
    น่าตามันเปงไงอ่ะครับไอ้เจ้าบอร์ดตัวนี้เนี่ย ECS K8A740GM-M

ตามรูปเลยครับ
    เดี๋ยวรอเว็บอัพรูปเป็นปกติก่อนตอนนี้อัพรูปไม่ได้ จะเอาผลน้องสมพรมาลง อิอิ

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

แห่ลมๆๆดีครับ เมนบอร์ดสีม่วงเหมาะกะบอร์ดเราจัง อิๆๆๆ

มาแย้วๆๆๆๆ
    น้องสมพร สเปคที่ทดสอบ
    sempron LE-1150 ECS K8A740GM-M ram 1024/667 ทดสอบ 2 แบบคือแรม 1024/667 กับ 1024*2/667 ครับ

จะเห็นว่าเมื่อเราใส่แรม 1024/667 แถวเดียวนั้น เมมการ์ดจอจะเป็น 384

น้องสมพรตัวนี้แรงกว่าพี่กะล่อน 3000+ ซะอีก อิอิ และ FPU แรงกว่า 3200+ ด้วย

เทสคะแนนกับ 3D Mark03

Total AGP Memory จะเห็นว่าแสดงแค่ 128 MB เท่านั้น

คะแนนที่ได้

แรม 1024/667

เมื่อเพิ่มแรมเป็น 1024*2/667

จะเห็นได้ว่าเมื่อเพิ่มแรมเป็น 2048 แล้วคะแนนจะได้เพิ่มขึ้น ไป 14% ครับ
    จบแล้วครับ ด้านการเล่น NFS MW นั้น
    ใส่แรม 1024 และ 2048 ไม่สามารถปรับภาพขึ้นไปจากระดับกลางได้เลย แต่สามารถเล่นได้ที่ภาพระดับกลางที่ความละเอียด 1024 ได้ดีครับ อาจเป็นเพราะ cpu นั้นต่ำไปจึงไม่สามารถปรับภาพได้เยอะครับ แต่น้ำฝนที่ตกลงสู่กระจกรถ และ รอบสะเก็ดไฟ ยังสมบูรณ์ดีครับ เมื่อภาพจับมาตอนที่เห็นรถทั้ง 4 คันก็ยังสามารถเล่นได้ลื่นครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks