overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 61

Thread: ขอ comment สำหรับ VIAO- VGN-C14SP หน่อยครับ

OverclockZone Member unone's Avatar

Smile ขอ comment สำหรับ VIAO- VGN-C14SP หน่อยครับ

อยากทราบว่าพี่ๆที่เชี่ยวชาญเรื่องโน๊ตบุ๊ค ช่วยกันวิเคราะห์ที
    ว่ารุ่นนี้ ราคานี้ สเป็คนี้ น่าสนใจไหม พอดีผมมือใหม่น่ะครับ
    ขอบคุณที่ชี้แนะ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

แหะๆ

Sony มีข้อดีไม่เหมือนกับยี่ห้ออื่นที่เน้น Spec เครื่องครับ

เพราะถ้าหากเทียบ Spec แล้ว จะเห็นทันทีว่า VAIO แพงกว่ายี่ห้ออื่นที่ Spec เท่ากัน

แต่จุดแข็งของ VAIO อยู่ที่ซอฟท์แวร์ Bundle ที่มาพร้อมตัวเครื่อง และใช้งาน Entertainment ได้ทันที โดยไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม และไม่เสี่ยงต่อลิขสิทธิ์

ความสะดวกในการใช้ Recovery Tools แค่กด F8 ตอนบูทเครื่อง ก็ลง Windows พร้อมล้าง Partition ใหม่ได้เลย แค่ปล่อยเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ มันจะจัดการทั้งหมดเอง

ทำให้สะดวกกับผู้ใช้มือใหม่ (ที่อ่านภาษาอังกฤษคล่องแคล่ว) เป็นอย่างมาก

แต่ถ้าเป็นผู้ใช้ที่มีประสบการณ์แล้ว การเลือกใช้ Notebook ที่เน้น Hardware เป็นหลัก ในราคาที่ต่ำกว่า จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เพราะสามารถจัดการกับซอฟท์แวร์ในเครื่องได้เอง

ผมกำลังแจ้งไปทาง Marketing ของ Sony Thailand ว่าทำไม C14 แรมถึงหายไป 512MB เพราะ Spec เมืองนอกใส่มา 1GB แต่ในไทยกลับมีแค่ 512MB

เป็นไปได้ ชะลอการซื้อ C14 ไว้ซัก 1 เดือนครับ อาจจะมีโปรโมชั่นพิเศษด้วย ตอนนี้ยังไม่มีโปรโมชั่นของ C14 ออกมาเลย

ปล.
    Option พิเศษสำหรับคนที่ใช้ VAIO

หากเป็นผู้ชาย เวลาถือ จะทำให้ผู้หญิงสนใจและหันมามองเพิ่มขึ้น 20%

ถ้าเป็นผู้หญิง จะทำให้ผู้ชายสนใจขึ้นอีก 25%
    Last edited by พีคุง; 5 Dec 2006 at 22:42:01.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้างบถึง ถอยมาโลดครับ ของเค้าดีจริง
    ถึงบางคนจะบอกว่าแพง แต่ถ้าดูกันจริงๆแล้ว ของแถมที่เค้าให้ เอามาตีเป็นราคาน่ะ คุ้มยิ่งกว่าคุ้มซะอีกครับ Windows XP แท้งี้ ราคาที่ผมดูล่าสุดก็เข้าไป 6900แล้ว ดูๆแล้วที่ให้นี่เป็น Media Center Edition ด้วยนิครับ ของแท้ด้วย

Spec ผมว่า OKเลยนะ การ์ดจอแยก CPU รองรับ64บิต 512Mb Ram เจ๋งครับ(ไม่ทราบว่าBus เท่าไหร่นะ แต่คิดว่าน่ะจะเป็น667 Sony ซะอย่างเนาะ)

เรื่องจอ LCD หายห่วง ของเค้าดีจริง

วัสดุ ดูไม่กรอบแกรบ ทนมือทนเท้าดีครับ ลองใช้สักทีแล้วจะติดใจครับ(ผมลองมาแล้ว แต่งบไม่ถึง เลยมาซื้อ Asus แทนอ่ะ)

ยังไงก็ชอบ Sony ครับ ถึงตัวเองจะใช้ Asus ก็เหอะ

หุหุ ไ่ม่อยากบอกว่า Sony ไทยใส่ DDR533 แทนที่จะเป็น 667 ครับ

ผมจวก Marketing เรื่องนี้ไปหลายทีแล้ว = ='

OverclockZone Member unone's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเป็นอย่างมากครับผม

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

มีงบถอยเลย ผมก็เล่งๆไว้แต่รองบ อยากได้เหมือนกันครับ VAIO

OverclockZone Member pod's Avatar

รอโปรโมชั่น และ รีวิว สักหน่อยดีกว่า

เว้นแต่รีบใช้งานจริงๆ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by พีคุง View Post
    หุหุ ไ่ม่อยากบอกว่า Sony ไทยใส่ DDR533 แทนที่จะเป็น 667 ครับ

ผมจวก Marketing เรื่องนี้ไปหลายทีแล้ว = ='
    ง่ะ จริงรึนี่ ผมซื้อ Asus มาเค้ายังใส่ 667มาให้เลยอ่ะครับ แต่มาซื้ออีกตัวใ่ส่เป็น 533 มันเลยลงมาDual Channel ที่533 อ่ะ(พอดีตอนนั้นรีบใช้เครื่องแล้วหา667ไม่ได้อ่ะครับ)

นายต่อ
    Guest

Default c14 สีดำ

ผมเล่นมาแล้วไปดูสองครั้งก็เล่นสะเลย ก็ดีนะ ผมว่าเพราะเป็นเครื่องแรกที่ผมใช้ เพื่อนๆๆ ก็บอกว่ามันแพงกว่าคนอื่น แต่ผมคิดว่าเป็นความน่าเชื่อถือเวลาไป present ลูกค้า แต่อยาก up ram เป็น 1 g
    อยากได้ลื่นๆๆกว่านี้ เพราะผมเอาไปทำงาน graphic ด้วย

เอาเป็นว่าคุ้ม เพราะสิ่งที่ให้มาบวกลบกันก็ ok ได้ brand แค่ว่า batt แพงไปหน่อยถ้าจะชื้อแยก

OverclockZone Member

เรื่องราคาแบตผมไปถามมาที่เซ็นทรัล เค้าบอกผม 5200 ครับรุ่นนี้ แล้วประกัน 3 ปี 3200 บาท
    แต่ว่า ผมไปถามที่พันทิบ เค้าบอกแบตมัน 12000 ครับ 555 (มีการบอกที่เซ็นทรัลของปลอม) ประกันที่พันทิบ ปีละ 1900 บาทครับ
    ความคิดส่วนตัว ผมว่ารุ่นนี้น่าสนใจดีครับ แต่ ฐานเครื่องหนาไปหน่อย ถึงจอจะ 13.3 แต่ก็หนัก 2.4 เลย แต่ถ้าเทียบกับ hp 2108 ที่ราคาพอๆกัน ผมว่าsony ดีกว่านะ

ผมก็สอบถามเรื่อมเพิ่มแรมจากทางร้านตัวแทนจำหน่ายมา
    เค้าว่าอัพแรมเพิ่มเสียราวๆ 3200ก่าๆ ถ้าจำไม่ผิดนางั้บ
    นี่อยากรูปดูช่วงต้นปี เผื่อมานจะมีโปรโมชั่น+แรมให้เอง แหะๆ

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

ไปดูตัวจริงมาแว้วสวยดีคับ
    เหมือนที่หลานๆท่านบอก ได้ xp แท้ และ software อื่นๆอีกคุ้ม

แต่จอบางคนอาจว่าเล็กไปเวลาดูหนังอาจเล็กไปหน่อย แต่ถ้ามีตังและกังลังอยากได้ผมก็ซื้อคับตัวนี้

ป.ล. ความคิดเห็นนะ

OverclockZone Member

น่าลองครับผม นานๆทีโซนี่จะทำตลาดรุ่นถูกๆบ้าง

ข้อดีของ Sony อยู่ที่ After Sale Service ที่ยี่ห้ออื่นไม่มีด้วยครับ

ลูกค้า VAIO ทุกคน จะได้อบรมการใช้งานฟรี โดยจะเปิดจัดเป็นรอบๆในแต่ละเดือน สอนการใช้โปรแกรมต่างๆที่ Bundle มากับเครื่อง และการใช้งานคุณสมบัีติเด่นๆต่างๆ

และถ้าสมัครสมาชิก My Sony จะได้รับสิทธิพิเศษอีกเพียบ

สมาชิก My Sony จะได้รับข่าวโปรโมชั่้นก่อนคนอื่น และได้สิทธิ์จองสินค้าก่อนคนอื่นเสมอ

ซึ่งสิ่งเหล่านี้ ไม่มีใน NB ยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาถูกกว่า Spec ดีกว่า ... แต่หลังการขายเหมือนโดนลอยแพ ...

ที่สำคัญ ตอนนี้ VAIO เพิ่มการประกันเป็น 3 ปีเต็มแล้ว (ทุกชิ้นส่วน)

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Quote Originally Posted by พีคุง View Post
    ข้อดีของ Sony อยู่ที่ After Sale Service ที่ยี่ห้ออื่นไม่มีด้วยครับ

ลูกค้า VAIO ทุกคน จะได้อบรมการใช้งานฟรี โดยจะเปิดจัดเป็นรอบๆในแต่ละเดือน สอนการใช้โปรแกรมต่างๆที่ Bundle มากับเครื่อง และการใช้งานคุณสมบัีติเด่นๆต่างๆ

และถ้าสมัครสมาชิก My Sony จะได้รับสิทธิพิเศษอีกเพียบ

สมาชิก My Sony จะได้รับข่าวโปรโมชั่้นก่อนคนอื่น และได้สิทธิ์จองสินค้าก่อนคนอื่นเสมอ

ซึ่งสิ่งเหล่านี้ ไม่มีใน NB ยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาถูกกว่า Spec ดีกว่า ... แต่หลังการขายเหมือนโดนลอยแพ ...

ที่สำคัญ ตอนนี้ VAIO เพิ่มการประกันเป็น 3 ปีเต็มแล้ว (ทุกชิ้นส่วน)
    แย่จัง ... ซื้อมาตอนประกันปีเดียว ... แต่ได้สิทธิ์จาก My SONY ขยายเวลาไปอีกหน่อย
    แล้วก็ขายทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ไม่มีโน้ตบุ๊คใช้เด้อ ...

รู้สึกมันจะเปิดให้ Extend Warranty ได้ที่ศูนย์นะครับ สำหรับคนที่ซื้อภายในปีนี้ จะขยายเป็น 3 ปีให้ (น่าจะรวมที่ซื้อปีที่แล้วด้วยมั๊ง)

ยังไงขอหาข้อมูลก่อน แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

ขอแสดงความยินดีสำหรับคุณ XXXXXX
    ขอบคุณที่เข้าร่วมสมัครสมาชิกกับ My Sony

การรับประกันสินค้าของคุณ สำหรับ VGN-SZ37SP/C,หมายเลขเครื่อง 7000230
    ได้ทำการจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วค่ะ การรับประกันสินค้าถึงวันที่ 10/12/2009
    ขณะนี้คุณสามารถเข้าเยี่ยมชมและเพลิดเพลินไปกับสิทธิ์ประโยชน์ต่างๆ ที่คุณจะได้รับจากการเป็นสมาชิก My Sony ได้ทันที

-----------------

พึ่งซื้อมาสดๆวันนี้เลย หุหุ

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

จวก Marketing กันเลยทีเดียว ...

จวก ยังไงล่ะเนี่ย ...

ให้ดูตัวอย่าง ว่า After Sale ดียังไง

OverclockZone Member Striker's Avatar

หง่า พี่ พีคุง แล้วโปรโมชั่น แรม 1gb เนี้ยะ จะออกมา โดยราคาขายยังเท่าเดิมหรอครับ
    โอยถ้าอย่างนี้คนที่เพิ่งซื้อไปแย่เลย T-T

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks