Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง cool n quiet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง cool n quiet

อยากเปิดโหมดนี้ไม่ทราบทำยังไงครับ cool n quiet ผมกด enable ในไบออสแล้ว ลองมากดในวินโด้ก็ยังไม่ได้ อยากทราบว่า พี่ๆ เซ็ท ไบออสยังไงครับ
    ผมใช้ 5200+ กับบอร์ด asrock aliveNF6P-VSTA และใช้วินโด้ xp 2 แต่งงที่เป็นธีมแปลกๆ ร้านลงให้ครับ
    จะขอบคุณอย่างมากนะครับถ้าอธิบายแล้วถ่ายรูปไบออสมาให้ดู
    ขอบคุณครับ

ลง Driver ด้วยครับ

ไปโหลดจา่กเว็บ AMD หรือในแผ่นก็มีครับ

Comment

ปรับ enable ใน bios ครับ
      เเล้วตรงที่ปรับ screen saver เลือกตรง Power ครับ
      เเล้วปรับ Power schemes เป็น Minimal Power management
      เครื่องผมพอทิ้งไว้เฉยๆมันจะลดตัวคูณเหลือเเค่ 5 ครับ
      run ที่ 1Ghz เเต่ไม่รู้ว่าเครื่องอื่นทำเเล้วจะเป็นยังไง

Comment

ตามข้างบน

Comment

ไม่ ค่อย Quiet หรอครับ

Comment

สงสัยผมจะทำไม่เป็นเองอะครับ แต่ผมทำตามที่พี่บอกทุกอันแล้ว ตรงไบออสปรับ enable ตรง cool n quiet แล้วครับ ผมเซ็ทไบออสไม่เป็นเพราะเพิ่งเปลี่ยนคอม เครื่องก่อนก็สมัย 1800+ เจอไบออสอันนี้เข้าไปงงเลยครับ ไดรเวอร์นี่โหลดมาแล้วครับ มันก็ยังไม่เป็น - -* ตรง Power schemes ก็ปรับแล้ว สงสัยแต่ว่าตรงไบออสต้องปรับอะไรเป็นอะไรบ้างอะครับ
            ช่วยบอกวิธีเซ็ทไบออสหน่อยครับ เพราะมันมีหลายอันมาก ผมงง(โง่)
            เรื่องเงียบนี่เงียบมากครับ ปกติผมชอบเปิดคอมโหลดบิท แล้วแม่ตื่นมาจะบ่น แต่วันนี้แม่ผมบอกเหมือนกับไม่เปิดคอมเลยเพราะมันเงียบ
            ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่ตอบ
            ปล.เคสผมพัดลม 120 มิล ตัวตัวเดียวครับ มันเลยเงียบ

Comment

อย่าโทษว่าตัวเองโง่ดิครับ

คุณแค่ไม่รู้ไม่ทราบนะผมว่า

ลองๆหัดๆไปเดี๋ยวก็เก่งเองแหละครับ

ตอนเด็กๆผมก็ว่าผมโง่นะฮ่าๆ เพราะว่าไม่เคยทำอะไรเองเลย มีอะไรยกไปร้านตลอดเลย

ตั้งแต่หัวเริ่มเกรียน (เรียนประถม) ร้านไม่เคยได้ตังผมหรอก ฮ่าๆ ลองแบบว่าเจ๊งก็เจ๊งว่ะ ถ้าเจ๊งจริงๆค่อยยกไปร้าน

ลง Driver CPU ด้วยนะครับ

http://www.amd.com/us-en/assets/cont...er_1320053.zip

AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64) - Allows the system to automatically adjust the CPU speed, voltage and power combination to match the instantaneous user performance need. This package is a user friendly localized software installation of the driver designed for end-users. This driver supports AMD processors on Windows XP SP2 and Windows Server 2003 SP2 x86 and x64 Editions.
              Attached Files
              Last edited by kirk; 12 Apr 2008, 15:57:41.

Comment

ผมลองลงและทำทุกอย่างที่พวกพี่ๆบอกดูแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่เป็นระบบ cool n Quiet อยู่ดี
                แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่มากนะครับ

Comment

ผมลองลงและทำทุกอย่างที่พวกพี่ๆบอกดูแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่เป็นระบบ cool n Quiet อยู่ดี
                  แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่มากนะครับ

Comment

ผมว่าผมโง่อะ เพราะไม่เคยเปิดใช้เล้ย

Comment

ถ้าทำติดแล้วตัวคูณจะเหลือ5แบบนี้

Last edited by Zero_Murasame; 2 Sep 2008, 16:25:44.

Comment

ปกติผมจะเปิดตอนโหลดบิทครับ มันไม่ร้อนดี ส่วนยามปกติเล่นเต็มตัวคูณเพราะใช้โน้นใช้นี้จนล้นจอ

Comment

เหอๆผมก็ไม่เคยใช้อะครับ ต้องศึกษาอีกแยะ
                          ขอบคุณครับ

Comment

ลองตั่งค่า bios เป็นค่าเดิมก่อน แล้ว เซฟ รีเครื่องใหม่ มาตั้ง cool n quiet เป็น enable แล้วเซฟ แล้วก็ทำตาม คุณ Kirk ครับ ถ้าไม่ได้ลองอัพ biosดูครับ

Comment

Working...
                            X