overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: Imac 20' ความละเอียดสี 262K เองหรือ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

Default Imac 20' ความละเอียดสี 262K เองหรือ

Imac รุ่น 20 นิ้ว หน้าจอมีการแสดงผล "จริงๆ" เพียง 262K สี
    แต่ทาง Apple มีการใช้ทริค ซึ่งอยากจะทราบว่าคืออะไร ที่ทำให้การแสดงผลหลอกตาให้เทียบเท่า ระดับล้านสี

เห็นมีฟ้องร้องกันยกใหญ่

// พอดีกำลังจะเปลี่ยนมาใช้ Imac เลยสะดุดนิดหน่อยครับ

มีใครทราบบ้าง

Mac Addict User tassapon's Avatar

ถ้าให้พูดความจริงละก็ จอ TN ในโลกนี้ก็แสดงล้านสีไม่ได้เกือบทุกตัวครับ

ซึ่ง imac 20" นั้นก็เป็นจอประเภท TN เช่นกัน ที่จะแสดงสีได้ในระดับ 18bit สีเท่านั้น (2 กำลัง 18 ได้ประมาณ 262k) ไม่ถึง ล้านสีจริงๆ (24bit)

ถ้าลงลึกถึงรายละเอียดระดับต้องมากางผัง gamut เลยก็จะเห็นๆครับ แต่มันก็ทำให้ปวดหัวเปล่าๆ เอาเป็นว่า ความต่างของสีที่ 18 หรือ 24 bit นั้นไม่สามารถให้ความต่างได้ชัดเจนในการใช้งานทั่วๆไปครับ

ลองคิดอีกมุมนะ ถ้าสมมติคุณไม่รู้ข้อมูลนี้ คุณรู้ว่าเป็นเครื่องคอมเครื่องหนึ่ง คุณซื้อมาใช้เป็นปีๆ (แล้วมีความสุขกับมันไม่ได้หงุดหงิดอะไร) แล้วมีคนมาบอกว่ามันห่วย แสดงสีไม่ครบ คุณจะเลิกใช้มัน ขายมันทิ้งเลยรึเปล่า

----------

ส่วนทริคที่ทาง apple ใช้นั้น คือการทำให้จอภาพ refresh สีที่มีความใกล้เคียงกันอย่างรวดเร็วในช่วงเวลาหนึ่ง เพื่อให้สีดูกลืนกัน

เช่น ใน pixel หนึ่งมีค่าสีเป็น ม่วงแดง (สมมตินะครับ ม่วง75% แดง 25%) แต่จอนี้ความสามารถไม่ถึง เพราะไม่ละเอียดพอ ก็จะแสดงผลเป็น ม่วง70 แดง 30 กับ ม่วง80 แดง20 สลับกันไปมาอย่างรวดเร็ว ทำให้สีที่ได้อยู่ระหว่าง 2 สีนี้ ซึ่งตาคนเราไม่สามารถแยกได้ทัน หรือถ้ามองออกก็ไม่ชัดขนาดนั้นครับ

----------

แล้วก็ถ้าจะฟ้องกันเพราะเรื่องนี้ ทาง microsoft เองคงต้องปวดหัวกว่าครับ เพราะใน setting นั้นมีให้ปรับสีสูงไปถึง 32bit สี ซึ่งจอภาพไม่สามารถรับถึงอยู่แล้ว แล้วในกรณี 32bit สีมันไม่มีตัวตนอยู่ในโลกความจริงครับ เพราะสีมันมีแค่ RGB 3 สี เอาไปหาร 32 ไม่ลงตัวอยู่แล้ว แล้วถ้าคิดเป็น 32bit สีจริง จะได้เป็น 4พันกว่าล้านสี (ซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้อย่างแน่นอน) ตรง 32bit ที่พูดถึงความจริงก็คือแสดงได้แค่ 24bit นั่นแหละครับ
    Last edited by tassapon; 12 Apr 2008 at 18:53:52.

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

ทริคที่ว่านี้เปรียบเสมือน engine ตัวหนึ่งใช่ไหมครับ

อย่างนี้ก็หมายความว่า LCD ที่ขายกันโดยส่วนใหญ่ก็ใช้ทริคนี้ใช่หรือไม่

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by Kho_t_de View Post
    ทริคที่ว่านี้เปรียบเสมือน engine ตัวหนึ่งใช่ไหมครับ

อย่างนี้ก็หมายความว่า LCD ที่ขายกันโดยส่วนใหญ่ก็ใช้ทริคนี้ใช่หรือไม่
    lcd ส่วนใหญ่ไม่มีแบบนี้ครับ (ที่มีก็บางยี่ห้อบางรุ่น แต่อาจมีชื่อเรียกเทคโนโลยีที่ต่างกันออกไปครับ) ที่ทำคือแสดงสีที่ใกล้เคียงที่สุดแทนครับ

OverclockZone Member Mamypoko's Avatar

ความรู้ๆ ขอบคุณครับ

ฉลาดขึ้นเยอะขอบคุณครับ

OverclockZone Member ayucawaii's Avatar

ถ้าจะซื้อลองไปดูของจริงเลยดีกว่าครับ ขอเล่นด้วย แล้วจะร้องว่า โครตสวยครับขอบอก ชัดสุด อิอิ

OverclockZone Member

32 bit มันนับรวม alpha channel ไปด้วยไม่ใช่เหรอ

Quote Originally Posted by madster View Post
    32 bit มันนับรวม alpha channel ไปด้วยไม่ใช่เหรอ

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะที่เอามาตอบนี่คือเคยอ่านจากเว็บต่างประเทศเมื่อนานมาแล้วครับ

ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังไงก็ขออภัยไว้ด้วยครับ

OverclockZone Member fantacy_oam's Avatar

ขอบคุณครับ ความรู้อีกแล้วครับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

โห โดน หลอกมานาน

มาร่วมยืนยันครับ จริงๆ แล้วจอ lcd ทั่วไปที่ขายกันอยู่ในเมืองไทยนี่เกือบทั้งหมดก็เป็น tn แถมไม่มีเทคโนโลยีอะไรมาช่วย ไอ้ที่ราคาไม่ถึงหมื่น หรือหมื่นนิดๆ นี่สีเพี้ยนกระจาย แต่ของแมคนี่เขาโฆษณาว่าถ้าเปิดด้วยเครื่องแมคด้วยกันนี่การให้สีจะไม่เพี้ยน แต่ไม่เคยลอง ใครรู้บอกหน่อย ถ้า i mac กับ acd นี่สีจะยังเหมือนกันไหม

Quote Originally Posted by sorotbug View Post
    โห โดน หลอกมานาน
    ไม่ได้เป้นการหลอกครับ เพราะมันให้ผลที่คล้ายกัน (ตามที่ยกตัวอย่างการผสมสีไป) ถ้าจะเอาหลอกจริงๆ ก็จอที่ขายๆกันทั่วไปเนี่ยแหละครับ หลอกเต็มๆ เพราะไม่มี engine อะไรมาช่วยเลย แต่ใครจะสน คนที่ซื้อมาถ้าเค้าห่วงเรื่องสีเค้าก็ไม่ซื้อของถูกๆมาใช้อยู่แล้ว

Quote Originally Posted by aikiel View Post
    มาร่วมยืนยันครับ จริงๆ แล้วจอ lcd ทั่วไปที่ขายกันอยู่ในเมืองไทยนี่เกือบทั้งหมดก็เป็น tn แถมไม่มีเทคโนโลยีอะไรมาช่วย ไอ้ที่ราคาไม่ถึงหมื่น หรือหมื่นนิดๆ นี่สีเพี้ยนกระจาย แต่ของแมคนี่เขาโฆษณาว่าถ้าเปิดด้วยเครื่องแมคด้วยกันนี่การให้สีจะไม่เพี้ยน แต่ไม่เคยลอง ใครรู้บอกหน่อย ถ้า i mac กับ acd นี่สีจะยังเหมือนกันไหม
    imac กับ acd นี่ต่างกันค่อนข้างจะเห็นได้ชัดอย่างที่รู้ๆกัน TN เทียบกับ S-IPS เป็นยังไง

แต่ imac ตัว 24" เป็น S-PVA นะครับ พอสูสี

OverclockZone Member heaven_no.9's Avatar

สอบถามหน่อยครับแล้ว imac 20" สีมันเพี้ยนหรือเปล่าครับ แล้วมันเป็น panel อะไรครับ

Quote Originally Posted by heaven_no.9 View Post
    สอบถามหน่อยครับแล้ว imac 20" สีมันเพี้ยนหรือเปล่าครับ แล้วมันเป็น panel อะไรครับ

ถ้า calibrate แล้ว ก็ยังเพี้ยน แต่น้อยมาก มุมมองมันต่ำครับ เอียงหน่อยเดียวก็เริ่มออกโทนส้มไปเลย แต่ถ้ามองตรงๆ เพี้ยนน้อยครับ

20" panel TN ครับ
    24" panel S-PVA ครับ

OverclockZone Member heaven_no.9's Avatar

เป็น TN ทั้ง ตัว 2.0 ghz และ 2.4 ghz เลยใช่ั้มั้ยครับ

แล้วจอ mac 20" เป็น panel อะไรครับ
    Last edited by heaven_no.9; 26 Apr 2008 at 21:07:25.

Quote Originally Posted by heaven_no.9 View Post
    เป็น TN ทั้ง ตัว 2.0 ghz และ 2.4 ghz เลยใช่ั้มั้ยครับ

แล้วจอ mac 20" เป็น panel อะไรครับ

TN ทั้งคู่ครับ

จอ cinema display เป็น S-IPS ครับ

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    TN ทั้งคู่ครับ

จอ cinema display เป็น S-IPS ครับ

จะรับไว้พิจารณานะครับ อยากได้ imac 20" อยู่ครับ แต่รอตัวใหม่ก่อนครับ อีกสักสองเดือนมันจะมีใหม่มั้ยครับท่าน

ปล.เพราะเก็บตังค์อยู่คร๊าบ
    Last edited by heaven_no.9; 26 Apr 2008 at 21:40:31.

จะรับไว้พิจารณานะครับ อยากได้ imac 20" อยู่ครับ แต่รอตัวใหม่ก่อนครับ อีกสักสองเดือนมันจะมีใหม่มั้ยครับท่าน

ปล.เพราะเก็บตังค์อยู่คร๊าบ

ถึงจะไม่มีข่าว แต่ผมว่ามาแน่ๆ ตั้งแต่อังคารหน้าเป็นต้นไป เป็นเวลารอลุ้น imac มันอัพ spec ครับ

Bookmarks

Bookmarks