Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราสามารถ ใช้ COLO ได้เองรึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราสามารถ ใช้ COLO ได้เองรึป่าวครับ

คือปกติตอนนี้ผมโหลด Bit ประจำ แต่เห็นว่ามีบริการเช่า COLO แต่ต้องจ่ายเป้นเดือนๆไป

ผมเลยอยากจะถามว่าถ้าเราจะหาซื้ออุปกรณ์มาใช้ส่วนตัวเอง ทำได้ไหมครับ

แบบเช่น จะเล่นเน็ทก็หา MODิEM อะไรมาประมาณนั้นอ่ะครับ ( เขเ้าใจที่ผมยกตัวอย่างป่าวหว่า) อิอ

ส่วนเรื่องเงินผมมีคนจัดการให้ผมอยู่แล้ว

เลยอยากรู้หน่ะครับ ว่ามันทำเองได้ไหมและต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาใช้มั่ง แต่ถ้ามันจะต้องทำกับเป็นบริษัทผมจะได้เลิกฝัน 55+

ผมก็เคยคิดเหมือนท่านเลยถามข้อมูลจากเจ้าของโคโล ท่านต้องมีเครื่องSeverไปตั้งที่กสท.บางรักเสียค่าเช่าเดือนล่ะประมาณ3,000กว่าบาท ท่านก็จะสามารถใช้งานโหลดบิทได้เต็มที่เพราะอินเทอร์เน็ทที่นั่นมีความเร็วสูงมาก(ผมเเนะนำให้ไปเช่าเจ้าของโคโลดีกว่าเดือนละประมาณ300บาท)
    หากท่านจะใช้งานอยู่ที่บ้านก็จะได้ความเร็วอินเทอร์เน็ทแค่ที่ท่านขอไว้ ไม่มีทางที่จะเปิดโคโลเองที่บ้านได้เพราะอินเทอร์เน็ทตามบ้านมีความเร็วที่จำกัด
    หากข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ รอท่านอื่นต่อไป

Comment

เสริมอีกนิดครับ
      หากท่านโหลดบิทเป็นประจำผมแนะนำให้ไปเช่าโคโลดีกว่าสะดวกกว่า ท่านไม่ต้องคอยเปิดคอมทิ้งไว้ให้เปลืองไฟเพื่อSeedไม่ต้องคอยกังวลเรื่องค่าอัพโหลด

Comment

สำหรับที่ผมเข้าใจนะครับ colo ก็คือการคเช่าพื้นที่เพื่อที่จะวาง sever ในการโหลดบิทแค่นั้นเองความเร็วของเน็ทก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเช่าราคาแบบไหน ไม่ต่างจากที่คุณโหลดที่บ้านเท่าไรครับแต่แบบ colo ก็ตามที่บอกไปโหลดได้เร็วมากกว่าเปิดตลอดไม่ปิด (ก็เปิดเป็น sever ) ถ้าคุณคิดว่าโหลดบิทปกติผมว่าเช่าเอาจะถูกกว่านะครับ แต่เวลาจะเอา file ที่โหลดมาก็เอา HDD ไปดึงข้อมูลที่วาง colo ไว้ไม่ก็ใช้ FTP ดึงเอาก็แต่ไม่ต่างจากโหลดบ้านเท่าไร ข้อดีอยู่ตรงที่คุณจะได้ ratio เร็วมาก
        ตอบเท่าที่ผมรู้บวกกับมีเพื่อนที่เช่าอยู่นะครับ ถ้าตอบไม่ตรงประเด็น ก็ขออภัยด้วย

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจละ สรุป เช่าเอาดีกว่า อิอิ

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
            คือปกติตอนนี้ผมโหลด Bit ประจำ แต่เห็นว่ามีบริการเช่า COLO แต่ต้องจ่ายเป้นเดือนๆไป

ผมเลยอยากจะถามว่าถ้าเราจะหาซื้ออุปกรณ์มาใช้ส่วนตัวเอง ทำได้ไหมครับ

แบบเช่น จะเล่นเน็ทก็หา MODิEM อะไรมาประมาณนั้นอ่ะครับ ( เขเ้าใจที่ผมยกตัวอย่างป่าวหว่า) อิอ

ส่วนเรื่องเงินผมมีคนจัดการให้ผมอยู่แล้ว

เลยอยากรู้หน่ะครับ ว่ามันทำเองได้ไหมและต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาใช้มั่ง แต่ถ้ามันจะต้องทำกับเป็นบริษัทผมจะได้เลิกฝัน 55+
            สนใจไหมท่าน McCLoY ยังมีที่ว่างอยู่อีก ถ้าสนใจยังไง PM มาคุยกันได้นะครับ

Comment

เปิดได้สิครับ Colo ที่บ้าน
              แต่จะไม่ใช่ชื่อว่า Colo น่ะ

สมมุตละกันนะครับ
              ทำ Colo ที่บ้าน Colo สูบบิทที่บ้านเรา ก็ได้ความเร็วเท่ากับเน็ตบ้านเราน่ะแหละครับ
              - -

ส่วนมากเขาจะเอาเครื่องคอมไปตั้งที่ dlm เพราะอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ~1Gbps

Comment

เช่าเอาเรยยยยย ประหยัดดี มีคนดูแลให้ด้วย

Comment

เช่าที่ไหนดีๆ ไม่แพง

Comment

ถ้าสนใจเรื่องทำ Colo ก็ PM มานะครับพอดีมีเอกสารนิดหน่อย ^^

Comment

ชื้อ HDD ไปใส่ที่ กสท เอา

Comment

แต่ว่าพอโหลด เสด ต้องไปเอาอีก 555+

Comment

Working...
                        X