Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย คอมไม่มีเสียง !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย คอมไม่มีเสียง !!!!

ช่วยด้วยครับ คอมเพื่อนผมมันไม่มีเสียงขึ้นมาซะงั้น

ผมลองหลายวิธีแล้ว ลบไดร์เวอร์ลงใหม่ Format ลง Window ใหม่ แต่มันสามารถดูหนัง ฟังเพลง ได้ปกติ เข้าไปทดสอบเสียงใน DirectX ก็ปกติ ไดร์เวอร์ก็ลงได้ ตอนเสียบลำโพงมันก็ขึ้นว่ามีลำโพงเสียบเข้ามา แต่เสียงมันไม่ยอมออกมาทางลำโพงซะงั้น ลำโพงก็ปกติไม่มีปัญหาอะไร อาการแบบนี้ MB เสียหรือป่าวครับ

MB ที่ใช้ P5K SE ใช้ Sound Onboard ไดร์เวอร์เสียงคือ Realtek
    Last edited by Trojan; 13 Apr 2008, 12:55:05.

ที่บอกว่า ดูหนังฟังเพลงได้แต่มันไม่มีเสียงไหม..ลองไปดู ที่ bios ว่าเปิดหรือเปล่า

Comment

ลองดูทั่วๆดีๆครับ อาจจะเส้นผมบังภูเขา

Comment

Originally posted by a-jek View Post
        ที่บอกว่า ดูหนังฟังเพลงได้แต่มันไม่มีเสียงไหม..ลองไปดู ที่ bios ว่าเปิดหรือเปล่า
        เสียงตอนเข้า Window ก็ไม่มีคับ เข้า Bios ผมก็ไม่รู้ปรับตรงไหน ผมก็ถอดถ่าน MB ออกแล้วปรับค่าทุกอย่างเป็น default เสียงก็ไม่ยอมออก

Comment

restart > กด del > advanced
          HD Audio Device= Enabled
          Front Panel Type = Enabled หรือ AC97
          ก็ประมาณนี้ละครับ ของผม บอร์ด asus แต่คนละรุ่น ไม่น่าจะแตกต่างกันมาก
          ลองอ่านดูดีๆ หรือดูในคู่มือมันบอกใว้หมดละครับ

Comment

ขอ spec โดย รวม ครับ

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
              ขอ spec โดย รวม ครับ
              Pentium D 3.0GHZ
              MB P5K SE
              RAM KINGTON 1GB 533
              HDD SEAGATE IDE 80 GB
              VGA ATI X1300 256Mb

ก่อนหน้านี้เพื่อนผมมันถอดสายลำโพงออก เอาหูฟังไปเสียบแล้วมันก็ไม่มีเสียงเลย ถอดหูฟังออกเอาลำโพงเสียบก็ไม่มีเสียง ไม่รู้ไฟมันซ๊อคหรือป่าวแล้วจะเอา MB ไปเคลมได้ไหม หรือต้องส่งซ่อมอ่าครับ

restart > กด del > advanced
              HD Audio Device= Enabled
              Front Panel Type = Enabled หรือ AC97
              ก็ประมาณนี้ละครับ ของผม บอร์ด asus แต่คนละรุ่น ไม่น่าจะแตกต่างกันมาก
              ลองอ่านดูดีๆ หรือดูในคู่มือมันบอกใว้หมดละครับ
              เปิดอยู่ปกติครับ ไม่ได้ Disable

Comment

ลองเอาสายมาเสียบที่ด้านหน้าเครื่องหรือยังครับ

Comment

Originally posted by poreking View Post
                  ลองเอาสายมาเสียบที่ด้านหน้าเครื่องหรือยังครับ
                  หุหุ มันยังไม่ได้ต่อสายเข้า MB เลยครับ แล้วผมก็ดันต่อไม่เป็น เปิดคู่มือ MB ดูผมไม่รู้จะเสียบยังไง ไม่รู้ว่าสายไหนเป็นสายไหน ชื่อสายมันไม่เหมือนกับในคู่มืออ่าครับ -*-

Comment

เคยเป็นอยู่ครั้งตอนนั้นไปลงไดฟเวอร์ซ้อนกันหรือไรนี่แหล่ะเสียงไม่ออกเลย - -

Comment

ลองเอาสายหูฟังมาเสียบเข้าๆออกแล้วเทสดูว่าในหูฟังมีเสียงไหมแล้วลองเอาลำโพงเสียบอีกทีครับ

Comment

Mic-IN 1 2 AGND
                        Mic-Out 3 4 GND
                        SpkOut-R 5 6 SpkIN-R
                        ว่าง 7 x
                        SpkOut-L 9 10 SpkIN-L

ลองต่อดู แล้วลองเสียบฟังดู ถ้าติด แสดงว่า Port หลังเสีย เอาไปเครม ~

Comment

Originally posted by greenteaz View Post
                          Mic-IN 1 2 AGND
                          Mic-Out 3 4 GND
                          SpkOut-R 5 6 SpkIN-R
                          ว่าง 7 x
                          SpkOut-L 9 10 SpkIN-L

ลองต่อดู แล้วลองเสียบฟังดู ถ้าติด แสดงว่า Port หลังเสีย เอาไปเครม ~
                          จะลองดครับ ขอบคุณมาก

Comment

ลองเปลี่ยนoutput เป็นแจ็คสีอื่น แล้วลอง เทสดู ครับ

Comment

Working...
                            X