overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: แนะนำCPUAMDแบบดีๆทีจ้ามีงบประมาณมาดู

OverclockZone Member bankkpt0's Avatar

Unhappy แนะนำCPUAMDแบบดีๆทีจ้ามีงบประมาณมาดู

มีงบ3พันอ่ะคับอยากได้CPU AMDสัก2.0Ghzขึ้นพอจะมีป่าวคับ
    และถามอีกเรื่องหนึ่งคับอาการคอมผมคับ
    ไช้CPU AMD สมพรอน 1.6กิกนะคับ
    การ์ดจอจีฟอก7100Gs
    เมนบอร์ดของASROCKคับ
    และซัพพาย450W
    Ram DDr2 1กิกใส่512-2ตัว
    หม้อไฟในบ้าน5แอม
    คืออาการเป็นแบบนี้คับ
    คือผมก็เล่นพวกเกมออนไลท์ทั่วไปนะคับหรือเกมPCต่างๆๆ
    เล่นไปเล่นมาไม่ถึงชั่วโมง
    เล่นไปเล่นมาคอมค้างอ่ะคับบางทีก็รีเซทเองเลยคับ
    ผมเลยไปไห้ช่างดูเขาบอกการ์ดจอเสียผมก็ไปเคลมได้ตัวไหม่มา
    มานก็เป็นอาการเดิมคับ
    แล้วผมก็ไปที่ร้านอีกทีมานบอกแรม2ตัวมานไม่ซัพพอตร้านก็เอาออกไห้ตัวนึง
    มานก็เป็นอาการเดิมอีกคับผมเล่นเกมไม่เคยมีความสุขเลยคับตั้งแต่ซื้อคอมมาเป็นแบบนี้มาเรื่อย1ปีแล้วคับเป็นตั้งแต่ซื้อมาเลยผมอารมเสียมากๆบางทีอยากทุบคอมทิ้งเลยคับ
    ใครรู้สาเหตุวิธีแก้ช่วยบผมทีคับและอีกอย่างบ้านผมไม่มีแอรใส่พัดลมในคอมแค่2ตัวพัดลมCPUกับซัพพายคับผมควรทำไงดีคับไห้อาการมานหายไปตอนแรกผมนึกว่าไวรัสฝังตัวในวินโด้ก็ไปลงวินโด้ไหม่ก็เป็นอีกคับ

ขอบคุณมากคับที่เขามาอ่านหรือไห้คำแนะนะกับผมคับ
    สมาคมAMD แห่งประเทศไทย

OverclockZone Member

ร้านที่เอาไปให้ซ่อมอยู่แถวไหนหรอคับแนะนำบ้างคับจะได้ไม่หลวมตัวไปโดนหลอก

AMD x4200+ 2100 ตัวนี้น่าจะพอนะคับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เจออย่างคุณก็น่าอารมณ์เสียนะครับ แต่ตั้งกะเล่นคอมมา เคยเจออาการแบบนี้ ส่วนใหญ่อาจเป็นเพราะไฟPSUไม่พอ
    ถ้าของคุณไม่ใช่450Wแท้ๆ อาจจะเป็นไปได้ครับ หรือถ้าค้างแล้วรีเซทอีกกรณีก็อาจเกิดจากความร้อนสะสมในเครื่องสูงครับ

รักเธอประเทศไทย

เรื่องเอาคอมไปซ่อมผมพูดจริงนะว่าให้ช่างเก่งระดับเทพขนาดไหนก็หาอาการยากครับ เพาะต้อง ใช้เวลาอยู่กับมัน แล้วก็ต้องทดสอบหลายวันถึงจะรู้ว่าหายหรือป่าว ผมว่าคนที่จะซ่อมได้ดีที่สุดคือตัวคุณ
    ที่ผมเคยเห็นอาการแบบนี้เท่าที่จำได้
    1ความร้อน cpu สูง
    2VGA กับ M/B ตีกัน เพาะเมนบอดเริ่มเสีย เปลียนVGA ซักพักก็เป็นอีก แต่ถ้าเปลียนมาแล้วเป็นเหมือนเดิมเลยก็น่าที่จะเป็นที่ตัวอื่น
    3PSU จ่ายไฟขาดๆเกินๆ
    ผมว่าลองหาเพื่อนที่มีของที่เอามาลองได้มาลองให้หมด ครับ จะได้เสียเงินน้อยๆขอให้ทำได้นะครับ

OverclockZone Member bankkpt0's Avatar

ขอบคุณมากคับแต่ผมควรทำไงดี

Quote Originally Posted by gobo View Post
    เรื่องเอาคอมไปซ่อมผมพูดจริงนะว่าให้ช่างเก่งระดับเทพขนาดไหนก็หาอาการยากครับ เพาะต้อง ใช้เวลาอยู่กับมัน แล้วก็ต้องทดสอบหลายวันถึงจะรู้ว่าหายหรือป่าว ผมว่าคนที่จะซ่อมได้ดีที่สุดคือตัวคุณ
    ที่ผมเคยเห็นอาการแบบนี้เท่าที่จำได้
    1ความร้อน cpu สูง
    2VGA กับ M/B ตีกัน เพาะเมนบอดเริ่มเสีย เปลียนVGA ซักพักก็เป็นอีก แต่ถ้าเปลียนมาแล้วเป็นเหมือนเดิมเลยก็น่าที่จะเป็นที่ตัวอื่น
    3PSU จ่ายไฟขาดๆเกินๆ
    ผมว่าลองหาเพื่อนที่มีของที่เอามาลองได้มาลองให้หมด ครับ จะได้เสียเงินน้อยๆขอให้ทำได้นะครับ
    ตามนี้เลยครับ
    แต่ถ้า PSU ของคุณไม่ใช่ watt แท้ผมแนะนำให้ลองข้อ 3 ก่อนเลยยืม PSU แท้จากเพื่อนหรือคนรู้จักมาลองดูก่อน (เค้าจะให้ยืมมั้ยเนี่ย)

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

อย่างแรกง่ายๆเลย เปิดฝาข้าง เอาพัดลมเป่าอัดเข้าไป เบอร์3 เต็มที่

ถ้าไม่เป็นเลย ก็อุณหภูมิในเครื่องเลยแน่ๆ คนไม่รู้ก็ทำได้วิธีนี้ไม่ยาก
    ค่อยๆเชคไป การ์ดจอ หรือ CPU

ถ้ายังเป็นอีก ก็ลองดู PSU ค่อยๆไล่ไป......

OverclockZone Member kirk's Avatar

ลองเปลี่ยน PSU ที่ดีๆหน่อยดีกว่า

แล้วบอร์ด ASROCK รุ่นอะไรครับเนี่ย

แต่ก่อนเครื่องที่ทำงานก็เคยใช้สามพรลากไป 2.8 ยังใช้ทั้งวันสบายๆไม่มีปัญหา แรม 512*2

ดันๆๆๆๆขอบคุณมากคับใครมีวิธีเจ๋งๆก็ช่วยแนะนำกันหน่อยนะคับผม
    เพราะผมไม่มีความสุขเลยอุตตส่ามีคอมไช้เครื่องแรกในชีวิตคับผม

OverclockZone Member aungo8's Avatar

เคยเป็นอยู่ แฟรช ไบออทแล้วหาย แต่เป็น อินทล PD
    ถ้าลองหลายวิธีแล้ว
    ลองรีเซ็ทไบออท หรือแฟรชไบออท ดูด้วย
    เผื่อไปตั้งค่าอะไรในไบออท

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

ความร้อน คับ ลองหาโปรแกรมเช็คดู

คับความร้อนคับผมลองเช็คดูแล้วใช้โปรแกรมSpeedFANเช็คดูอุณภูมิ40+หมดคับบางทีแดงเป็นรูป4ครบเกือบทุกอันคับผม

ดันๆๆหน่อยช่วยกันหาวิธีแก้คนละวิธีก็อย่างดีเผื่อคนอื่นเป็นแบบผมจะได้แก้วิธีได้คับผม

ขอบคุณมากคับผม
    สมาคมAMDแห่งประเทศไทย

OverclockZone Member redondo16's Avatar

เคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้อ่ะครับ แต่ช่วงนั้นใช้มาแล้วสัก2ปี เปลี่ยนPSUแล้วหาย

คับผมขอบคุณมากท่านต่อไปเชิญหาวิธีแก้ปัญหาจ้า

ดันๆๆจ้าอย่าไห้กระทู้ผมตกเพราะผมหาเอาวิธีที่พวกพี่ๆมารวมกันแล้วแยกแยะว่าควรทำไงดี

OverclockZone Member Joecoleman's Avatar

อาการนี้ผมเจอครับ ในบอร์ด asrock nf6p แล้วก็กับ cpu 4200 + ผมไล่ ไปไล่มา ซิลิโคนครับ ระบายความร้อนไม่ได้เปลี่ยน ก็ใช้ได้ยาว ไป ๆ มา ๆ ใส่การ์ดจอไปอีก 1 ไฟไม่พอ เปลี่ยนซัพพลาย แล้วอีกอย่าง วินโดว์ โม สารพัดอะไรนั่น อย่าไปหามาใช้ครับ มันมั่ว ไงก็ไม่รู้ error ประจำครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ผมว่าคุณไม่น่าเปลี่ยนcpu
    เพราะเล่นเกมทั่วไป ไม่คุ้มกับเงินที่เสีย

OverclockZone Member Zodong's Avatar

อืม จะลองถามให้

ซัพพายผม450แล้วไฟบ้านแค่5แอมมานเกี่ยวป่าวคับไฟ5แอมจะพอป่าวคับ
    ช่วยหาวิธีไห้ผมคนละวิธีนะคับจะแก้ไขไห้ได้คับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks