overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: การ์ดจอ ร้อนสามารถ ส่งเคลมได้ไหมครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

Red face การ์ดจอ ร้อนสามารถ ส่งเคลมได้ไหมครับ

ถ้าไปบอกร้านว่า มันร้อนตอน Run 3DMark อุณหภูมิ 100+ แล้วจอมันจะดับแต่เครื่องยังติดอยู่ ต้อง Restart ใหม่ มันจะเคลมให้ไหมครับ

ถ้าเล่นเกมปรกติจะอยู่ที่ 74-77 ถ้าปิด Case จะอยู่ที่ 77-81

มันจะเคลมได้ไหมครับ

OverclockZone Member naeza777's Avatar

การ์ดรุ่นไหนครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

X1950Pro

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ร้อน+แรง

OverclockZone Member onizika01's Avatar

มันไม่พังจะเครมได้หรือท่าน
    ถ้าเปิดเคสเล่น 74-77c ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
    ความร้อนขนาดนั้น ปกติมากมาย ผมเล่นcrysis โหดสุดทีน
    ความร้อน 74C 77C ก็เคยถึงมาแล้ว ผมยังไม่คิดมากเลย ชิวๆ
    ควาร้อนขนาดนี้ เป็นกับ crysisเกมเดียวเกมอื่น อยู่ราวๆ 66-70c ครับ
    ถ้าถึง 80 ก็น่าคิด 90 ค่อยน่าเป็นห่วงหน่อย
    เล่นเกมได้ไม่มีปัญหา ก็โอเคแล้วท่าน

การ์ดใบเก่าผม ร้อนตั้ง 92c ผมยังเล่นมาได้เป็นเดือนๆๆ
    ทุกวันนี้ มันก็ยังไม่พังครับ การ์ดใบเก่าผม ใช้มาปีนึง แต่ตอนนี้ ปลดระวางละ
    Last edited by onizika01; 14 Apr 2008 at 12:33:53.

OverclockZone Member meen182's Avatar

หน้าร้อนก็แบบนี้ครับ มักจะร้อนเป็นพิเศษ

OverclockZone Member Hurahara_Ex's Avatar

เพราะอากาศ มันร้อน

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ระวังแต๊บครับ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

แย่จัง

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

3870 ผมยังเคยไปที่ 110 เลยครับ แต่ไม่ดับนะ ใช้ได้ปกติ
    ต้องปรับรอบพัดลมช่วยครับ ถึงจะเย็นลงเยอะเลย

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

เครมก็ดีคับ แต่บอกอาการอีกเพิ่มไปด้วยด้วย แบบโกหก เพื่อจะได้กาดจอใหม่มาแทน

เพราะเคยทำคับ อิอิ 6600gt มันร้อนแปลกๆ ก็ไปเลยไปเครม บอก เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง แล้วกาดจอความร้อนสูงพิดปกติ

แล้วได้ 6600 gt ตัวใหม่มาเลย อิออิ

OverclockZone Member

CLAIM ได้แต่อาจจะได้กลับมาเป็นตัวเดิมเหมือนเดิม - -* (เค้าส่งกลับคืนมา)

หน้าร้อน เล่นกลางคืน มันจะเย็นกว่าเดิมมั้ยครับ

ปัญหาคือ มันร้อนจนจอดับ
    มี 2 ทางเลือก
    ไม่ซื้อพัดลมตัวเล็กๆมาช่วย
    ไม่ก็เปลี่ยน zink

งงมาก เมื่อก่อน ตอน Run 3D Mark ยังแค่80 นิด ๆ แต่ไหงเดี๋ยวนี้มัน 100+ จนดับ

ขนาดตอนกลางคืนนะ รอบพัดลมก็ 100% ขี้ฝุ่นก็ไม่มี เคส ก็เปิดรับขี้ฝุ่นเต็มที่

แต่ถ้าปรกติมันอยู่ที่ 67-68 ตอนกลางคืน เล่นเกมก็ขึ้นมาซัก 71-72

ถ้าปิดเคสกลางวันไม่ต้องพูดถึง 79-83 ร้อนมาก-*- ปีที่แล้วมันไม่ขนาดนี้นะครับ อย่างมากก็ 71-72 ตอนกลาง
    วัน ช่วงหน้าร้อนนี่แหละ

สรุป แล้วถ้าไปบอก เพ่ เพ่ การ์ดจอมันร้อน 100องศา+ จนดับเวลา Run3DMark เนี่ยมันคงไม่เคลมให้ใช่ป่ะครับ
    Last edited by GOD-HAND; 14 Apr 2008 at 22:33:45.

อยู่ที่ประกันของที่ท่านซื้อมาว่าดีขนาดไหน

ที่ร้านผมมีฝรั่งทำ HDD ไหม้ Claim ไม่ได้หมดประกัน แต่ก็ลองส่งไปดูเค้าก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เฉยเลย

ต้องลอง Claim ดูอะครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ลองถอดแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูครับ

OverclockZone Member xsamuraix's Avatar

เคลมได้ครับ

OverclockZone Member Guitar_blues's Avatar
    ไม่ได้หนักหัวใคร

Quote Originally Posted by panuza View Post
    เครมก็ดีคับ แต่บอกอาการอีกเพิ่มไปด้วยด้วย แบบโกหก เพื่อจะได้กาดจอใหม่มาแทน

เพราะเคยทำคับ อิอิ 6600gt มันร้อนแปลกๆ ก็ไปเลยไปเครม บอก เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง แล้วกาดจอความร้อนสูงพิดปกติ

แล้วได้ 6600 gt ตัวใหม่มาเลย อิออิ
    อันนี้ไม่แนะนำนะครับ เพราะเด๋วนี้ ศูนย์เค้าเขี้ยว บางทีขอเทส 1 เดือน จาซวยเอา(ไม่ได้ของใหม่อีกตะหาก)

Moderator Gearhead's Avatar

50/50 ครับ โอกาสเครมได้

ลองแก้ปัญหาเบื้องต้นดูก่อนครับ เผื่อหาย
    - ทาซิลิโคนใหม่
    - ทำความสะอาดซิงค์
    - จัดสายไฟในเคสให้เรียบร้อย
    - เพิ่มพัดลมเคส หรือ อาจจะใส่พัดลมเป่าการ์ด

Bookmarks

Bookmarks