Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับความร้อนของ Harddisk ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับความร้อนของ Harddisk ครับ

คือไม่นานมานี้ผมลองเอามือแตะตัว harddisk เวลาทำงานดูน่ะครับ แล้วก็พบว่ามันร้อนแบบแตะได้ 2-3 วิก็ต้องชักมือกลับแล้ว ซึ่งเท่าที่ผมจำได้ เมื่อก่อนมันไม่ร้อนขนาดนี้ มันแค่อุ่นๆ เอง(คอมเก่าแล้วครับประกอบเองเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว) ผมอยากรู้ว่ามันผิดปกติใช่ไหม เพราะเท่าที่ผมลอง search มั่วๆ หาโปรแกรมวัดความร้อน harddisk มาเช็คดูเล่นๆ มันขึ้น alert เตือนเลย(50+ องศา) จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยเชื่อถือโปรแกรมวัดอุณหภูมิ harddisk หรอก - - แต่ดูแล้วท่าจะจริง เพราะผมจับเองยังสะดุ้งเลย แสดงว่ามันใกล้พังแล้วรึเปล่า - - ? หรือมันยังปกติอยู่

ปล. harddisk maxtor diamondmax Plus 9 ทั้งคู่เลยครับ เปิดตลอด 24 ช.ม ยกเว้นไฟดับ

สมัครไว้เป็นปีแล้วขอโพสหน่อยแล้วกัน :P

โปรแกรมeverest ก็พอเชื่อถือได้นะครับ

Comment

ผมก็เคยเจอร้อนมากจนจับไม่ได้ หลงจากนั้น1 อาทิตย์ แต็บเลย ของ SG ตามอาการแล้วน่าจะทำการแบล็คอัพข้อมูลไว้นะครับ
      (มันก็แล้วแต่นะครับอาจจะไม่พังก็ได้ แต่ที่ผมเคยเจอมันก็พังนั้นแล)

Comment

ลืมดูท่านสมัครวันเดียวกันผมเลย อิอิ

Comment

Originally posted by Diew View Post
          คือไม่นานมานี้ผมลองเอามือแตะตัว harddisk เวลาทำงานดูน่ะครับ แล้วก็พบว่ามันร้อนแบบแตะได้ 2-3 วิก็ต้องชักมือกลับแล้ว ซึ่งเท่าที่ผมจำได้ เมื่อก่อนมันไม่ร้อนขนาดนี้ มันแค่อุ่นๆ เอง(คอมเก่าแล้วครับประกอบเองเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว) ผมอยากรู้ว่ามันผิดปกติใช่ไหม เพราะเท่าที่ผมลอง search มั่วๆ หาโปรแกรมวัดความร้อน harddisk มาเช็คดูเล่นๆ มันขึ้น alert เตือนเลย(50+ องศา) จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยเชื่อถือโปรแกรมวัดอุณหภูมิ harddisk หรอก - - แต่ดูแล้วท่าจะจริง เพราะผมจับเองยังสะดุ้งเลย แสดงว่ามันใกล้พังแล้วรึเปล่า - - ? หรือมันยังปกติอยู่

ปล. harddisk maxtor diamondmax Plus 9 ทั้งคู่เลยครับ เปิดตลอด 24 ช.ม ยกเว้นไฟดับ

สมัครไว้เป็นปีแล้วขอโพสหน่อยแล้วกัน :P
          รุ่นนี้ มันร้อนอยู่แล้ว ละครับ อย่ากังวลเลย

Comment

60มือยังจับทนได้นานอยู่ครับ

Comment

มันก็ร้อนของมันธรรมดาแบบนั้นแหละ ถ้ามีเสียงดังมากๆ ค่อยน่าห่วงหน่อย

Comment

แล้วปกติมันไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ

Comment

maxtor diamondmax Plus 9 เคยใช้ 68องศา ก็น่าจะพอกัน
                  ลองมาเล่นกับยี่ฮ้ออื่นดูก็จะรู้ว่าmaxtorมันช่างร้อนเหลือเกิน
                  แต่ในกระทู้เก่าตอนSATAมาใหม่ๆเขาว่าmaxtorอึด

Comment

แนะนำให้หาพัดลมมาเป่าครับ

Comment

ของผมก็ Maxtor เหมือนกัน แต่รุ่นอะไรไม่รู้ ก็ร้อนใช้ได้เหมือนกันนะ กะลังกังวลอยู่เหมือนกัน มันร้อนตั้ง เกือบ50องศาแน่ะ ตกใจเหมือนกัน ผมใช้ HD Tune Check ดูอ่ะครับ ถ้าทุกท่าน ว่ายี่ห้อนี้มันร้อนอยู่แล้วก็น่าจะจริงนะครับ เพราะของผม อีกตัว ต่อเครื่องเดียวกัน เป็น Seagate ร้อนประมาณ 40 กว่าองศาเอง

Comment

แต่ของผมทำไมเย็นจังเวอร์ป่าว 28-32 เองซัมซุง มีพัดลม12cm หน้าเคสเป่า

Comment

sg80gbของผม ไม่เกิน45

Comment

ซีเกต ผม42-43ร้อนๆหน่อย46-47ก็เคยไปเยี่ยมเยียนมาแล้ว
                            WD ตัวใหญ่ๆโบราณๆ ไม่เคยเหยียบ40เลย

แต่ก็ใช้งานได้ปกติ ทั้ง2ยี้ห้อครับ

Comment

โอ้ว สมัครนานมากเพิ่งโพสครับ อิอิ

แต่ผมว่าร้อนขนาดนั้นผิดปกติน่ะครับ ร้อนเวอร์เลย ของผมแค่อุ่นๆ

ใช้ HD Tune ดูก็ได้ครับมี Temp บอก

Comment

Working...
                              X