overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับ GMX 2.1 , C3 , C5 , X-FI MUSIC

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

Default ขอสอบถามหน่อยครับเกี่ยวกับ GMX 2.1 , C3 , C5 , X-FI MUSIC

คือผมต้องการใช้ประโยชน์เพื่อการฟังเพลงอย่างเดียวครับ ผมฟังเพลงทุกแนว ชอบเปิดเสียงดัง(แต่ไม่ถึงกับดังมาก) ขอสอบถามว่า
    คือตอนนี้ผมมี x-fi music ใช้คู่กับ gmx 2.1 ต้องการที่จะเปลี่ยนลำโพงตอนนี้ที่เล็งๆไว้ก็ c5 แต่อ่านไปอ่านมาหลายๆกระทู้มีบางคนบอกว่าถ้าเพื่อฟังเพลงอย่างเดียวเอา c3 ดีกว่าก็เลยขอสอบถามโดยตรงเลยดีกว่าว่าการจับคู่แบบไหนโดยรวมแล้วดีที่สุดในการฟังเพลง
    1. x-fi music + gmx 2.1
    2. x-fi music + c3
    3. x-fi music + c5
    4. c5 ต่อ usb เข้าคอม

c3 กับ c5 เคยไปฟังตามร้านแต่เค้าเปิดเสียงได้ไม่ดังมากเลยไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไงเพราะมีปัจจัยจากเสียงรอบข้างด้วยเลยต้องขอสอบถามจากผู้รู้โดยตรง
    หรือ soundcard ผมควรจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดี(ไม่เกิน 6000บาท)เพื่อให้เข้ากับลำโพงคอมมากที่สุด
    ปล.ผมว่าลำโพงคอมไว้บนโต๊ะคอมมุมแคบๆของห้องนอนจึงอาจจะไม่สะดวกที่จะใช้ชุดลำโพงบ้าน แต่ถ้ามีตัวไหนที่สามารถวางในเนื้อที่จำกัดแล้วคุณภาพเสียงดีกว่าด้านบนรบกวนแนะนำด้วยครับ(งบไม่เกิน 20000บาทไม่รวมสาย)

OverclockZone Member punro937's Avatar

ผมว่านะครับ ชุดคุณเอก ก้อตอบโจทย์ได้ในระดับนึง แล้วแหละถือว่าเป็นลำโพงชั้นแนวหน้าอีกตัวที่คนสอยมือสองกันพรึบ

ถ้า ชอบใสๆ กุ้งกิ้ง ฟังเพลง Jazz หวานๆ หรือจะเอาอูคูลติก ผมเชื่อว่า C3 จะตอบโจทย์คุณได้มากกว่าแต่ในความคิดผม การกระจายเสียงมันสู้C5 ยังไมได้ คือC5 เนี่ยถ้าคุณเอกเอาไปวางแล้วเดินไปไม่***งจะลำโพง เสียงไม่ตัดทอนหรือองค์ประกอบของเสียงไปเลย แต่ถ้าเป็นc3 เนี่ยเดินไปไกลๆหรือ***งไปซักนิดในระยะเสียง องค์ประกอบจะหายไป หรือส่วนประกอบของเสียงอาจไม่ครบ ผมเชื่อว่าอยู่ที่คุณแล้วแหละว่าคุณชอบแบบไหนมากกว่ากัน แต่สำหรับผมคิดว่าผมคง เลือก C5 เพราะ เปรียบเทียบกับC3

1 การดีไซด์ลำโพง
    2 การกระจายเสียง
    3 มันSup หนัง 5.1 ได้แต่ไม่ถึงที่สุด

แต่ถ้าคุณนั่งฟังเพลง เฉยๆชิวๆผมคิดว่าคุณสอย C3ไปได้เลย
    แต่ถ้าคุณคิดว่าC3 ยังไม่ใช่แนวเสียงคุณ ใช้ของคุณไปเถอะถือว่าดีแล้ว

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

แหม C3 เค้าเอาไว้ฟังแบบปราณีตละเมียดละไมนะ คงไม่ใช่แนวงานวัดหรอก

OverclockZone Member bbgun's Avatar

ราคาเท่าไหร c 3

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ชอบเปิดเสียงดัง
    แนะนำชุด 1. ครับ
    ไม่บาดเจ็บเงินในกระเป๋าครับ (^-^)

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    แหม C3 เค้าเอาไว้ฟังแบบปราณีตละเมียดละไมนะ คงไม่ใช่แนวงานวัดหรอก
    คือคำว่าเสียงดังของผมหมายความว่าเปิดจากคอมแล้วอาจจะไปนอนฟังบนเตียง อะไรทำนองเนี้ยไม่ถึงกับเปิดจนบ้านสะเทือนกระจกสะท้าน ^^

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

คือคำว่าเสียงดังของผมหมายความว่าเปิดจากคอมแล้วอาจจะไปนอนฟังบนเตียง อะไรทำนองเนี้ยไม่ถึงกับเปิดจนบ้านสะเทือนกระจกสะท้าน ^^
    อ่ะแน่ะ ใช้ผิดวิธี เค้าให้นั่งฟังครับ ห้ามนอน (เดี๋ยวหลับแล้วจะเปลืองไฟ) อิอิ ไม่ใช่เค้าออกแบบ มาให้ฟังในระยะหน้าคอมน่ะครับ

OverclockZone Member cmo's Avatar

c3 หมื่นห้า+ ครับ มือ 1

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ไม่บาดเจ็บเงินในกระเป๋าครับ (^-^)
    ^ ^

OverclockZone Member B.Costigan's Avatar

Quote Originally Posted by พจน์ View Post

ถูกจาย

OverclockZone Member punro937's Avatar

ถ้าแบบนั้นมีตัวเลือก

1กับ3แล้วแหละ

Bookmarks

Bookmarks