overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 93

Thread: รบกวนท่านที่รู้เรื่อง NAD หน่อยครับ

OverclockZone Member Not[CBR]'s Avatar
    นครศรีธรรมราช / ม.วลัยลัก

Default รบกวนท่านที่รู้เรื่อง NAD หน่อยครับ

จะเอาไว้ฟังเพลงอะคับที่ดูๆไว้ คือ C315BEE แต่ยังไม่ทราบว่าจะจับกับลำโพงไหนดีอ่ะคับ จะเอามาต่อใช้กับคอมฯ รบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องนี้ชี้แนะ หน่อยคับ ขอบคุณคับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Now Hear This โลดครับ ถ้าชอบแนว นุ่มนวลอบอุ่น ลองดูรุ่น 0 สมบูรณ์ ก็ได้ครับ Book shelf ราคา กลางๆ อ้อ ยังมีขนาดเล็กไม่กินพื้นที่มากด้วย

OverclockZone Member Not[CBR]'s Avatar

ครับผม เดี๋ยวต้องไปลองฟังดูก่อนครับที่ศูนย์

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

NAD C315BEE กำลังขับต่อแชนแนลคือ 40 (40+40 วัตต์)
    โดยปกติแล้วยี่ห้อ NAD เองเป็นแอมป์ที่มักไม่ค่อยเกี่ยงยี่ห้อและเกี่ยงลำโพงที่มีความต้านทานค่อนข้างน้อย
    เพราะถูกออกแบบมาให้มีกำลังสำรองสูงมากและขับได้หลายโหลดความต้านทานนั่นเอง

โดยลักษณะนิสัยแล้วยี่ห้อนี้มีลักษณะความเที่ยงตรงและช่างฟ้องอุปกรณ์ในระบบอยู่สักเล็กน้อย
    แต่เข้ากับยี่ห้อต่างๆได้ง่าย คือไม่ช่างเลือกเท่าไหร่นั่นหละครับ
    โทนเสียงจะออกอบอุ่น กว้างขวางมีเนื้อมีหนังเกินกว่าขนาดค่าตัวมันครับ
    ดังนั้นหาลำโพงเข้ากับมันได้ง่ายดังนั้นจะหาลำโพงวางหิ้งสักคู่มาใช้กับมันไม่ยากครับ

ถ้าต้องการขับกำลังเสียงได้เต็มที่หน่อยๆ ควรเลือกลำโพงที่มีความไวสูงสักนิดเพื่อการขับได้ง่าย
    ตัวเล็กแค่นี้ ยกไปลองตามโชว์รูมยี่ห้อที่สนใจเลยหละครับ ได้ถูกใจท่านแน่นอน ไม่น้องนึก ไม่ต้องลุ้น
    ยกตัวอย่างรุ่นและราคาสมน้ำสมเนื้อ ตามความเห็นของผมได้ประมาณนี่ครับ(เรียงตามระดับราคา)
    - Boston CR 67, 77 (7-9 พัน)
    - PSB Image B15
    - Mornitor Audio BR-1, BR-2 (หมื่นต้นๆ หัวๆเลย)
    - B & W DM303(ประมาณ 12-15,000), DM600S3(ค่าตัวไปไถ่ถามา ประมาณ 18,000 บาท)
    - NHT Abzolute Zero

NHT นั้นก็ดีครับ มีความแยกแยะและเที่ยงตรงสูงเป็นจุดเด่น
    แต่ก็ต้องยอมแลกมาด้วยค่าความไวที่ต่ำทำให้ต้องใช้แอมป์ที่มีกำลังขับ
    พอสมควร(เพราะออกแบบเป็นระบบตู้ปิดซะส่วนใหญ่)
    และที่สำคัญราคาค่าตัวที่สูงกว่ามากครับ

ถ้าโหนไปไหว ผมแนะนำให้ลอง B & W ก่อนครับ
    ถ้างบจำกัดหรือเพิ่งเริ่มแนะนำ PSB ครับ

************ด้วยความเห็นส่วนตัว NHT รุ่นใหม่ทุกวันนี้ เสียงแบนและแห้งมากขึ้นครับ
    เมื่อเทียบกับรุ่นที่ผ่านๆมา แต่เน้นไปทางรายละเอียดเสียงแหลมให้มากขึ้นนั่นเองครับ
    และที่สำคัญราคารุนแรงขึ้นมากเช่นกันครับ 555+************
    Last edited by พจน์; 14 Apr 2008 at 20:04:19.

OverclockZone Member yubyernteam's Avatar

วันนี้เพิ่งฟังเสียงของพี่มาเสียงระดับเทพครับ

OverclockZone Member Purity's Avatar

แอมป์รุ่นเล็ก แนะนำเลือกลำโพงที่ความไวสูงๆซักหน่อยครับ
    ไม่งั้นเสียงย่านกลางต่ำ-ต่ำฟังแล้วจะรู้สึกว่าออกมาไม่หมดหรือไม่ค่อยออก

ลองดู 89-90db ขึ้นไป ที่ 8 โอม

ได้ความรู้มาเพียบเลยครับ ตัดสินใจลำบากจริงๆ ต้องลองไปฟังดูก่อนครับถึงจะตัดสิน อีกที

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไปลอง PSB กับ NHT เลยครับ ที่เดียวกัน conice มี nad ให้เอาไปลองจับคู่ดูด้วย อิอิ

ตัว 0สมบูรณ์ ก็ 86db ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก แต่ dynamic range อาจน้อยไปหน่อย แต่แลกกับน้ำเสียงที่อุ่นนุ่มผมคุ้มนะ และตามความเหมาะสมของขนาดพื้นที่ ที่จะเอามาเข้าคู่กับคอมด้วย แต่ถ้าเรื่องความไว PSB Synchrony กับ NHT Classic series ก็พอๆ กันเลยครับ 80db กว่าๆ พอกัน ถ้าคำนวน ขนาด และ ความไวด้วย ถ้าไม่ใช่ absolute zero ล่ะก็ PSB Alpha B1 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

แต่ไป conice ไปด้วยกันไหมครับ ผมก็จะไปดู SPL800R กับ CHT8R ด้วย กำลังสองจิตสองใจ ขาย Klipsch RW8 ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว มองหา sub นุ่มๆ ไม่สะเทือนมากนัก ว่าจะไปพรุ่งนี้ มรืนนี้ พรุ่งนี้ต้องเช็คหน้าบ้านก่อน ยังจะสาดน้ำกันอยู่หรือเปล่า
    Last edited by Aeromancer; 15 Apr 2008 at 02:46:38.

OverclockZone Member MaChoMan's Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ไปลอง PSB กับ NHT เลยครับ ที่เดียวกัน conice มี nad ให้เอาไปลองจับคู่ดูด้วย อิอิ

ตัว 0สมบูรณ์ ก็ 86db ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก แต่ dynamic range อาจน้อยไปหน่อย แต่แลกกับน้ำเสียงที่อุ่นนุ่มผมคุ้มนะ และตามความเหมาะสมของขนาดพื้นที่ ที่จะเอามาเข้าคู่กับคอมด้วย แต่ถ้าเรื่องความไว PSB Synchrony กับ NHT Classic series ก็พอๆ กันเลยครับ 80db กว่าๆ พอกัน ถ้าคำนวน ขนาด และ ความไวด้วย ถ้าไม่ใช่ absolute zero ล่ะก็ PSB Alpha B1 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

แต่ไป conice ไปด้วยกันไหมครับ ผมก็จะไปดู SPL800R กับ CHT8R ด้วย กำลังสองจิตสองใจ ขาย Klipsch RW8 ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว มองหา sub นุ่มๆ ไม่สะเทือนมากนัก ว่าจะไปพรุ่งนี้ มรืนนี้ พรุ่งนี้ต้องเช็คหน้าบ้านก่อน ยังจะสาดน้ำกันอยู่หรือเปล่า
    แหม ผมอยากไปด้วยจัง แต่ยังเก็บตังไม่พอเลย

รอก่อนๆ ใจเย็นๆ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post

คือ ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะคับ อยู่นครศรีธรรมราช คงไปด้วยไม่ได้คับ

อ้าวกำ งั้นก็ต้องแยกกันไปฟังละ แต่ conice มีสาขา นครศรีฯ ด้วยเหมือนกัน ผมคงไปสาขา Central World แต่... ไม่ใช่วันนี้ยังสาดน้ำกันอยู่หน้าบ้านเลย

อีกตัวเห็นต่างประเทศ เค้าชอบเอามาจับกับ Nad คือ Totem Mites ครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ใช้อันนี้อยู่ครับ C320BEE + NHT SB1 ฟังเพลงแจ๊สแล้วเคลิ้มจนหลับได้สบายๆ อิอิ

OverclockZone Member ganjamaxx's Avatar

ไม่เห็นท่านเรือรบมาตอบ ^^

Quote Originally Posted by romeoh View Post
    ใช้อันนี้อยู่ครับ C320BEE + NHT SB1 ฟังเพลงแจ๊สแล้วเคลิ้มจนหลับได้สบายๆ อิอิ
    ตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ ต้องประหยัดไฟ ช่วยชาติ อิอิ

การฟังแล้วหลับเป็นอะไรที่ต้องระวังมากๆ เสี่ยงตกหมอน...

สงสัยท่านเรือติดสงกรานต์ แหละคับ

OverclockZone Member

ผมก็เล็งๆ ตัวนี้ไว้เหมือนกัน ราคาไม่แรง เห็นอีตาไมตรี รีวิวไว้ว่าดีที่สุดที่เคยฟัง int. มา (ไม่เชื่อหรอก แต่ชอบยี่ห้อนี้อยู่แล้ว) เคยใช้ c352

อยากได้ c315 เก็บไว้เป็นตำนาน ถึงไม่ใช่ซื้อเก็บไว้ก็ยังดีเพราะเคยพลาดกับ C300 มาทีและ (เป็น int. ที่เสียงกลางดีมากๆๆๆ แต่เสียงอื่นก็ตามราคา) ซึ่งตัวนี้มันน่าจะมาแทน C300 นี้แหละ

ไม่ทราบว่าราคา c315 กับ c320 นี่ราคาเท่าไหร่ได้เหรอครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

อ้าวกำ งั้นก็ต้องแยกกันไปฟังละ แต่ conice มีสาขา นครศรีฯ ด้วยเหมือนกัน ผมคงไปสาขา Central World แต่... ไม่ใช่วันนี้ยังสาดน้ำกันอยู่หน้าบ้านเลย

อีกตัวเห็นต่างประเทศ เค้าชอบเอามาจับกับ Nad คือ Totem Mites ครับ
    ป๋มมีความลับมาบอกครับ
    ตะแอร์...แกกลัวน้ำสงกรานต์ 5555555

แต่ก็คงมิได้...นำพา เพราะออกจากบ้านไม่ได้ อิอิอิอิ

ตะแอร์...แกกลัวน้ำสงกรานต์ 5555555
    อ่ะนะ ก็โดนน้ำสงกรานต์ แล้วมันร้อนนนนิ นึกว่าน้ำมนต์ ...

OverclockZone Member argu's Avatar

ผมใช้ nad + tannoy

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks