Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะดูยังไงว่า บัสRAMเราเท่าไหร่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะดูยังไงว่า บัสRAMเราเท่าไหร่

ผมดูไม่เป็นอะว่าบัสเท่าไหร่ดูยังไงครับท่าน RAMผม G-skiLL 1G DUAL CHANNEL( 512*2 )
    พอผมโหลดโปรเเกรมเช็ด CPU เข้าไปที่เเร็มมานบอกความเร็ว 400 GHz เองอะครับผมก็เลยงง
    เลยอยากรู้ว่า เข้าดูกันตรงไหนอะครับ ฟากทีนะครับ

ใช้ CPU-Z ครับ

Comment

ชี้ชัดๆ ครับ เลือกแทบที่ 4

Comment

ผมใช่CPU core2dou 1.8อะนะ เเล้วผมลองใช่โปรเเกรม cpu-z เเล้วผมก็เลือกเเทบที4
        Type DDR2 size 1024 MBytes Channeis# Dual
        ตรง Frequency 400.0 MHz =>ไอตรงนี้มันคือความเร็วบัสใช่ไหมครับ
        เเต่ของผมมันบัส800อะ มันไม่เห็นเขียนบอกเลยว่าบัส800
        เเล้วพอเลือกเเทบที่5 Slot#1 Module Size 512 MBytes
        ตรงMax Bandwidth PC2-6400 (400MHz) เเล้วพอเลือกSlot#2มานก็เขียนเหมือนSlot#1

คือมานยังไงอะงง ไม่ค่อยรู้เรื่องเเต่อยากรู้ อันนี้คือความเข้าใจนะ เเรม1ตัวบัส400+กับเเรมอีกตัวบัส400=800ใช่มะเหมือนกับที่มานเขียน1G=512*2 ใช่ไหมครับ เอาให้ผมหายงงทีนะ อยากรู้ฟากทีนะท่าน

Comment

requency 400.0 x2 = 800ครับ ddrเอาไปx2ครับ

Comment

DDRมันเอาไป*2หรอ ขอบขุนมากครับท่าน คอมท่านสวยดีนะเเวปไปดูมาอิอิ

Comment

คุยผิด คนเเต่ไม่เป็นไรขอขุนครับ

Comment

Working...
              X