Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้ไงว่า Cpu เสียหร้อป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้ไงว่า Cpu เสียหร้อป่าว

คือ อาการ มันเป็นแบบว่า เล่นเกมบางเกม ก็กระตุก ซะ เหลือเกิน บางเกมก็ไหลลื่นดี ตามปกติ เปรียบเทียบกับเครื่องสเปคเดียวกัน เกมเดียวกัน ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย เล่นเกมอะไรก็ลื่นหมด เปลี่ยนหมดทุกอย่าง แล้ว ยกเว้น เมนบอร์ด กับ Cpu พอจะมีวิธีไหนเทสได้ไหมครับว่า Cpu เราเริ่มมีปัญหาแล้ว ช่วยแนะนำทีนะครับ

CPU เสียยากครับ ถ้าไม่ Clock จนมันไหม้พังหรือกระแทกตกพิ้นแรงๆจนหัก ใช้ปกติธรรมดาเป็น 10 ปีละครับกว่ามันจะพังหรือหมดอายุการใช้งานไปครับ

Comment

เสีย-แต็ป คือเปิดไม่ติด เงียบ ไร้ร่องรอย

Comment

ทรานซิสเตอร์ข้างในเสียไปซัก 10 - 20 ล้านตัวมั้งครับ อิอิ

Comment

ลองใช้โปรแกรม3Dmarkเช็คคะแนนเปรียบเทียบดูครับ แล้วดูว่าเปรียบเทียบกันแล้วคะแนนส่วนไหนมันน่าจะน้อยกว่าความเป็นจริง ลองเอาคะแนนกับเสป็คมาโพทถามในบอร์ดก็ได้ครับ

Comment

รายละเอียดน้อยไปหน่อยครับ ใครก็คงแก้ปัญหาให้ไม่ได้

อย่างน้อยก็ควรจะบอก เกมส์ที่เล่น การ์ดจอที่ใช้ ไดร์เวอร์
            เมนบอร์ดอะไร cpu อะไร

ตามนั้น

Comment

บอกสเป็กเครื่องด้วยสิครับ
              รายละเอียดแบบนี้บอกไม่ได้ครับ ว่าเกิดจากอะไร

Comment

Working...
              X