Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไดเร็กเอ็กซ์ 10

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไดเร็กเอ็กซ์ 10

คือถ้าลงไดเร็กเอ็กซ์ 10 ในเครื่องแต่การ์ดจอที่ใช้อยู่ลองรับไดเร็กเอ็กซ์9จะมีปัญาหามั้ยคับแล้วใช้งานได้หรอไม่อยากรู้คับ เห็นในเว็บมันมีให้โหลดไดเร็กเอ็กซ์ 10 กันแล้ว อยากรู้ว่าจะใช้งานได้มั้ย ขอผู้รู้ช่วยตอบทีคับ ขอบคุณคับ

DirectX 10.0 สามารถทำงานร่วมกับการ์ดจอปัจจุบันที่สนับสนุน DirectX 9.0 API ได้ทุกรุ่นครับ แต่การ์ดจอที่สนับสนุน DirectX 9.0 API จะไม่สามารถใช้งานลูกเล่นของ DirectX 10 ได้ครบทุกฟังก์ชั่น หากต้องการใช้งาน DirectX 10.0 ได้ทั้งหมด ตอนนี้คงต้องไปหา GeForce 8800 Series มาใช้แล้วล่ะครับ

Comment

เท่าที่ผมอ่านข้อมูลจาก MS นะครับ

การ์ดจอที่ใช้ DX9 จะเล่นเกมที่ใช้ DX10 ไม่ได้เลย เนื่องจากโครงสร้าง DX10 ไม่ใช่การต่อยอดจาก DX9 แต่เป็นการเขียนใหม่หมด เพื่อแก้ไขข้อบกพร่องที่เคยมีมาใน DX9 ผู้พัฒนาเกม ต้องเขียน Engine สองชุด สำหรับ DX9 และ DX10 ไว้่ในซอฟท์แวร์ เพื่อให้ผู้ที่ใช้ VGA ที่ออกแบบมาใน DX9 ยังสามารถเล่นเกมได้

ปล.
      ต่อไปนี้คงได้เห็นเกมแบบ 2 version แบบ DX9 และแบบ DX10

ยกเว้นแต่ผู้พัฒนาจะขี้เกียจ

Comment

งั้นผมลงไดเร็กเอ็กซ์10ก็สามารถเล่นเกมส์หรือว่าใช้งานได้ปกติถูกมั้ย....

Comment

DirectX 10 จะมี DirectX 9.0L เป็นตัว Emulate ให้เกมส์ที่เขียนมาสำหรับ DirectX 9.0C หรือต่ำกว่าทำงานได้ครับ

Comment

รอ ปีหน้า ไป

เด๋วมันก็ออกรุ่น กลางๆ ล่างๆ ออกมา

Comment

Originally posted by spiderman3 View Post
              งั้นผมลงไดเร็กเอ็กซ์10ก็สามารถเล่นเกมส์หรือว่าใช้งานได้ปกติถูกมั้ย....
              ยังไม่เคยใช้งานครับสำหรับdx10แต่ถ้ามันกินแรมระบบไปเยอะอย่าไปลงเลยครับเกินความจำเป็นการ์ดก็ไม่ได้ความสามารถนั้นมาครับ

Comment

ความรู้ใหม่แหะ

งั้นรอซื้อปีหน้าดีกว่า ยังไม่รีบร้อนๆ -_______-'

Comment

ตอนนี้ก็ทนใช้ Dx9.0c กันไปก่อน
                  ปีหน้าเจอกันนะDx10 ในการ์ดจอรุ่น ตลาดล่าง/กลาง(แบบว่า... งบน้อยนี้หน่า)

Comment

Working...
                  X