Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้ m/b ของผมเสียเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้ m/b ของผมเสียเปล่า

ครือว่าเรื่องของเรื่อง ไฟมันดับตอนบูทเครื่องได้สัก 3-4วินาที(ยังไม่ได้บูตเข้า windowนะ).แล้ววันต่อๆมา เวลาเปิดเครื่องมันก็ไม่บูตเลย ต้องรีสตาดมันสัก5-6 รอบ หรือไม่ก็ต้องรอสัก5นาที
    แล้วก็ค่อยกด รีสตาดใหม่ถึงจะบูตเข้าวินโดว์ได้ตามปกติ อ่ะเป็นอย่างนี้สัก2เดือน
    ในระหว่างนั้นผมก็ลอง flash bios ไปแล้ว3ครั้ง แต่อาการก็เหมือนเดิม

ต่อจากนั้นก็ถึงขั้นวิกฤต เมื่ออยู่ดีๆก็ไม่สามารถบูตได้อีกเลย ผมก็เลยลองเป็นช่างดูสักวัน....
    ปรากฏว่า ลองถอดแรมออกมา2ตัว จากทั้งหมด4ตัว ก็บูตได้ตามปกติ โดยที่แรม2ตัวนั้นผมก็ลองใส่มันทุกๆช่อง ตามความน่าจะเป็นอะนะ แล้วก็สลับแรม ทั้ง2ตัว จากทั้งหมด4ตัวด้วย
    .....ก็ปรากฎว่า บูตใช้งานได้ตามปกติ (ใช้แรม2ตัว)

ไอ้ผมก็นึกว่า psu ไม่พอก็เลยเปลี่ยนจาก420w เป็น 650w ซะงั้น
    แต่ก็อาการก็เหมือนเดิมเลยงิ ยังใส่แรมได้แค่2ตัวอยู่เลย
    แถมตอนปิดเครื่องถอดปลั๊กแล้วนะ พอมาเล่นอีกที แค่เสียบปลั๊ก เครื่องมันก็ทำงานเองเฉยโดยไม่ต้องกด ปุ่มpower ที่เครื่องเลย ซะงั้น

อาการแบบนี้เมนบอร์ดมันช๊อต หรือว่าอย่างไรครับ หรือว่ามันไกล้เจ๊งไปแล้ว......
    ช่วยตอบทีครับ

จากที่ฟังมา ผมว่าคงใช่ละครับ (ความจริง 420w นี่มันเยอะมากแล้วนะครับ บ้านผมยัง 230w อยู่เลย) เพราะจะบอกว่าแรมอย่างเดียวก็คงไม่ใช่

Comment

เอาบอร์ดไปเคลมครับ แน่นอน

Comment

ลองดูที่คาบาเซ็กเตอร์ ในบอร์ดว่ามีความผิดปกติหรือเปล่า
        แล้วลองเข้าไปดูอัตราการจ่ายไฟในBIOS

แรม4ตัว.. ขนาดเท่าไรกันบ้างครับ...?
        ลองทำความสะอาด แรม กับ Slotแรม ดูหรือยัง?
        Last edited by p_rotae; 6 Dec 2006, 13:49:19.

Comment

Working...
        X