overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: กำลังชังใจ จะใช้ Vista ดีมัย เบื่อ Xp

OverclockZone Member mcguay's Avatar

Cool กำลังชังใจ จะใช้ Vista ดีมัย เบื่อ Xp

คิดว่างัย คับ ช่วย ออกความติด เหนที่ สเปกเครื่องไม่มี ปัญหาคับ

OverclockZone Member amstel's Avatar

คิดว่าชอบอยากลองอะไรที่ใหม่ๆสวยๆก้ใช้ เบื่อเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนกลับมาใช้เหมือนเดิม
    ผมใช้แล้วก็กลับมาเล่นxpเหมือนเดิม แค่นั้น

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

สำหรับผม ใช้ไม่ถึง 3 วันก็กลับมาใช้ xp เหมียนเดิม มันอีดยังไงไม่รู้ เลยไม่ชิน เช่นกันเสปคเครื่องไม่มีปัญหาเพราะเพิ่งซื้อใหม่ แต่ติดใจ xp มากกว่าอะ (ความเห็นส่วนตัวโปรดใช้วิจารณาในการฟัง)

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ก็ดีครับ vista ก็ไม่อืดอะไรมากมาย ถ้าใช้งานทั่ว ๆ ไป ออกจะลื่น ๆ ด้วยซ้ำ
    แต่อาจจะปัญหากับโปรแกรมเก่า ๆ บ้าง โดยรวมถือว่าดี

ถ้าใช้ xp มาก่อน อาจจะรำคาญเรื่องระบบ user มันหน่อย เพราะ xp ใช้สิทธิ์เป็น administrator ส่วน vista จะโดนลดลงมา จะลบไฟล์ก็ถาม จะแก้ก็ถาม ทำอะไรเกี่ยวกับ administrator หรือ system ถามหมด

แต่ก็แก้ง่าย ๆ ก็ปรับสิทธิ์ให้เป็นของ user เราซะ ไล่ปรับไปทีละ drive เลย ถ้าไฟล์เยอะ hdd ตัวเดียว อาจจะนานนิดหน่อย

OverclockZone Member

ผมก็ใช้อยู่ครับ ใช้แบบไม่คิดไรมาก เบื่อก็ลง XP ใหม่ได้ครับ

เครื่องเก่าผมโคตรช้าเลยยังพอเล่นได้ครับ
    Last edited by ViewExtreme; 28 Dec 2008 at 00:06:49.

ถ้าไม่อยากให้มันถามอะไรมากมายเวลาเราเล่นก็ให้เข้าไปที่

START >> ในช่อง Start Search พิมพ์ msconfig [ENTER]

มาที่ Tab "TOOL" ตรงช่อง Tool Name "Disable UAC" แล้วกด ปุ่ม Launch จากนั้น Re-Start เครื่อง

เวลาเราเล่นมันก็จะไม่เด้ง ปึ้งปั้ง ขึ้นมาถาม (แต่ผมของให้มันเด้งถามมากกว่ามันปลอดภัยกว่า)
    Last edited by ViewExtreme; 28 Dec 2008 at 00:06:49.

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ทำ Dual Boots เลย เบื่อก็บูทเข้า Vista มีปัญหาก็เข้า XP

OverclockZone Member 191's Avatar

Quote Originally Posted by Trojan View Post
    ทำ Dual Boots เลย เบื่อก็บูทเข้า Vista มีปัญหาก็เข้า XP
    เป็นคำตอบที่ แนะนำครับ.

เห็นด้วยครับเล่น 2 อย่างเลย

OverclockZone Member bay's Avatar

VIsta โหลดอะไรเร็วกว่ามาก เข้าวินโคตรเร็วเลย แต่ทามงาน 3D ม่ายได้ กะเล่นเกมหน่วง

Xp โหลดเข้าวินโด้โคตรนาน แต่ทามงาน เล่นเกม ได้ทุกอย่าง

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by bay View Post
    VIsta โหลดอะไรเร็วกว่ามาก เข้าวินโคตรเร็วเลย แต่ทามงาน 3D ม่ายได้ กะเล่นเกมหน่วง

Xp โหลดเข้าวินโด้โคตรนาน แต่ทามงาน เล่นเกม ได้ทุกอย่าง
    ที่บอกว่า แต่ทามงาน 3D ม่ายได้ นี้งานแนวไหนเหรอครับ ผมยังใช้งานได้ปกตินะ ไม่อืดเลย ทั้ง 3dx, maya, solidworks, altium designer เปิดโปรแกรมเร็วกว่าบน XP ด้วยซ้ำ ด้วยการ์ดจออ่อน ๆ 6600GT โมเป็น FX540 ใช้หลัก ๆ มีแค่ solidworks กับ altium designer ที่เหลือแค่ลองหัดใช้เล่น ๆ

OverclockZone Member scodex's Avatar

Vista ผมไม่ชินงะ ใช้ไม่เปงงะ -*-

OverclockZone Member SAMURAi_DiNz's Avatar

คนส่วนใหญ่ พอได้จับวิสต้าแล้ว ท้อ ครับผมเจอมาหลายคน

แต่ถ้าคุณเป็นคนอยากลอง ชอบศึกษาสิ่งใหม่ๆ มันไม่ยากเลย ก็ไม่ต่างอะไรกับ XP แต่ต้องสังเกต เพราะว่ามันเปลี่ยนที่อยู่ของลิงค์ภายในต่างๆ

ถ้าได้ลองใช้จนชินมือแล้วอาจจะติดใจ

ก็ประมาณว่า หาโปรแกรมไหนไม่เจอ ก้ Search เอาใน Start Menu เลยครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ใช้ได้ดีแล้วครับ sp 1 ออกมาทำมันเร็วขึ้นเยอะเลย

OverclockZone Member vorakit1's Avatar
    นวนคร ลำลูกา ไฮเทค

ไม่ลอง windows modi ดูละครับก็สวยดี แนะนำ windows truefastter ใช้อยูครับไม่มีปัญหาไร

OverclockZone Member HYUNG's Avatar

Thumbs up รวมๆก็O.K.

ใช้อยู่โดยรวมๆ ผมว่าดีถึงดีมากนะ (แน้นใช้งานนะไม่ค่อยเล่นเกมส์) ไม่ช้าอย่างที่คิด ยึ่งความสวยงามของหน้าจอนี่กิน XP ขาดเลย เรื่องปัญหามีบ้างนิดหน่อยเรื่องไดร์เวอร์ แต่ว่าผมอัพเดทตลอดเลยตอนนี้แก้ได้หมดแล้วครับ up เป็น SP1 แล้ว การปรับแต่ง Registry เหมือนกับ XP เลยครับ
    Last edited by HYUNG; 23 Apr 2008 at 20:47:16.

OverclockZone Member reconnang's Avatar

ม่ายรู้ว่าดีปะ แต่ลงx64 เล่นเกมส์ลืม xp ไปเลย.....crysis dx10 แจ่ม
    อีกอย่าง มันเห็นแรมเต็ม 4กิก

OverclockZone Member l2el3irtl4's Avatar

ผมว่าวิสต้าก็สวยดีครับ วิสต้าอีกเครื่อง ไม่รู้ทำไมมันช้าได้ใจเลยอะ สงสัยสเปคเน่า แต่ใช้เครื่องXPเป็นหลักเอาไว้เล่นเกมส์+โมเอานิดหน่อยก็สวยพอๆกับวิสต้าแหละครับ เล่นไครซิสถ้าXPแรงๆหน่อยก็เปิดvery highได้ครับ คล้ายDX10ของวิสต้าเลย แต่เงาไกลๆวิสต้ายังสวยกว่า
    ถ้า64bit ทั้งxp และvista ก็เห็นแรมเกิน4Gได้ครับ

OverclockZone Member mcguay's Avatar

แล้ว ซื้อตัวไหนดีครับ อยากลอง ตัว 64 ต้องซื้อตัวไหน สวส

OverclockZone Member disstat's Avatar

ก็ลองดูไม่เสียหายแล้วจะรู้ได้ด้วยตนเองว่าชอบ xp หรือ vista

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks