Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk มีเสียงดังเก๊กๆ แล้วร้อนจัด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk มีเสียงดังเก๊กๆ แล้วร้อนจัด

คือ พิมพ์งานอยู่ดีๆ แล้วเกิดอาการจอฟ้า HD มีเสียงดังเก๊กๆ แล้ว พอรีสตาร์ท แล้วเข้า Window ไม่ได้ ก็เลยแกะออกมา ปรากฏว่าร้อนมาก แล้วปล่อยไว้สักพัก เปิดใหม่ก็ใช้ได้ปรกติเพียงแต่

- มันจะเป็นอีกไมครับ ? ร้อนจัดรึเปล่า ? ซิงมันเท่าไรครับ

- ผมควรเครมมันดีไมครับ ใช้ยังไม่ถึง ปีเลย แล้วควรทำไงดีครับ

Samsung Sata 80GB

ลองเช็คดูคับ มี Bad ป่าว ถ้ามีก็เครมเลย

ของผมไม่ถึงเดือนก็เครมแล้วคับ มี Bad ได้วันนี้เนี่ยละเห็นเค้าบอกนะ ของ D-com

ถ้าไม่มี Bad อยากเครมก็ พัง HD เลยคับ โยนบนเตียงหลายๆที(ได้สูตรมาจากพี่คนนึง แฮะๆ)

ลองดูคับ..

Comment

ถ้าเป็นแบบที่ว่าเกิดจากความร้อนครับอาจเป็นที่อุปกรณ์อื่นๆด้วยนะครับลองสำรวจดูครับแต่ถ้าลองถอดแต่ละอย่าง(เทส)แล้วเกิดจากฮาร์ดดิสก์ก็เคลมครับ ผมใช้แม็กเตอร์มาเคลมครั้งนึงซื้อมาได้แค่2เดือนแต่เคลมไปทีใช้ได้ยาวมากว่า4ปีแล้วครับ

Comment

- -'' ส่วนอื่นไม่งอแงครับ พึ่งเป็นได้พักนึงเนี่ยครับ คงต้องเช็ค Bad ก่อนจริงๆ

เสียดายคือ ผมไม่ได้ back up งานไว้ ทำไงดีครับ

Comment

เข็มอ่านมันค่างครับ..จะดัง เก็ก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆเป็นจังหวะเหมือนเสียงเข็มนาฬิกาน่ะ

แก้ใขพื่นฐานก็ จับHDDตะแคงข้าง หรือคว่ำลง ก็จะหายครับ
          แก้ใขแบบถาวร คือ..ส่งเครมครับ...

ความร้อน? มันมีอยู่แล้วล่ะครับ... ลองจัดวางในส่วนที่อากาศสามารถถ่ายเทได้สะดวกอาจช่วยได้บ้าง

Comment

ใช่คับมันเป็นเสียงเข็ม

แล้วจะส่งเครมไงอะครับ ตอนนี้มันหาย แล้ว - -''

คือ ถอดมา แล้วก็มาวางบนกล่องแทน กลัวมันร้อนลากสายมาวางข้างนอกอะ

Comment

Originally posted by p_rotae View Post
              เข็มอ่านมันค่างครับ..จะดัง เก็ก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆเป็นจังหวะเหมือนเสียงเข็มนาฬิกาน่ะ

แก้ใขพื่นฐานก็ จับHDDตะแคงข้าง หรือคว่ำลง ก็จะหายครับ
              แก้ใขแบบถาวร คือ..ส่งเครมครับ...

ความร้อน? มันมีอยู่แล้วล่ะครับ... ลองจัดวางในส่วนที่อากาศสามารถถ่ายเทได้สะดวกอาจช่วยได้บ้าง
              เหมือนps1เลยเพื่อนผมทำวิธีนี้ก่อนจะใช้ไม่ได้อีก

Comment

PS2 ผมคว่ำแล้ว เล่นไม่ค้างอะ ถ้านอนละค้าง ตั้งก็มีกระตุก แปลก..

Comment

ขั้วไฟเลี้ยง Hdd หลวม หรือปล้าว ครับ เคย เจอทีหนึ่ง
                  วินโดวตาย กลาง อากาศ เลย

Comment

แบบนั้นใกล้จะพังแล้วครับ ร้อนเกินไป ของป๋มก็ SAMSUNG 80 G พังไปแล้วเครมแล้ว อาการก่อนหน้าที่จะพังเหมือนกันครับ
                    ปล. หา HDD FAN มาใช้สักหน่อยก็ดีน่ะครับ

Comment

Working...
                    X